Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอแต่กระทู้ ATI กับปัญหา Driver ไม่จบไม่สิ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตั้งแต่ใช้คอมมาก้อเล่นแต่ค่ายเขียว ตอนนี้กำลังเก็บตังสอย 4850 ช่วงปีใหม่ ถ้าพอก้อสอยกลับมาเลย อยากลองดูบ้าง อิอิ

Comment

แล้วคุณคิดอย่างไงกับคนที่ตั้งกระทู้ATI+Driverมีปัญหา แต่คนอื่นที่เขาใช้งานการ์ดรุ่นเดียวกัน+driver กี่ตัวๆ ไม่เห็นเจอปัญหาอย่างที่เขาว่าละครับ แบบนี้เรียกว่าอะไร?

Comment

ผมมาทีเดียว 4850 เลยครับ

ก่อนหน้านี้การ์ดไรไม่รุ ตอนนั้นไม่ค่อยสนเท่าไร เล่นดอทได้ก็พอ

ผมมีปัญหา vpu recover อยู่พักนึงครับ ในที่สุด ผมก็ต้องยอมลดความสวยของภาพเพื่อเล่น DMC4 ต่อไป

มันเป็นกะเกมเดียว เซงเลย ปรับสุดหมดรีเองซะงั้น

แต่ด้านอื่นนี้ ไม่ง๊องแง๊งเลยนะครับ

จริงๆผมว่าถ้า driver ลงตัวก็ไม่ต้องเปลี่ยนแล้วก็ได้มั้ง?

ความคิดผมนะ

Comment

ati9550 agp > HD2600 agp > HD2900xt > HD3650 > HD 4870

ไม่มีปัญหากวนใจ ใด ๆ เลย มีแต่ลอง driver ตัวโน้น ตัวนี้ เท่านั้น

มีครั้งนึง กับ ซัพฟลาย HD2600 agp ที่ต้องหา driver ที่เค้า โม มาใช้

ชอบ ati ครับ

Comment

มันมีไรให้เล่นเยอะดี พวกฟิลเตอร์ของAVIVOน่ะ เวลาอยากแปลงไฟล์หนังด่วนๆก็ยัดเข้าAVIVO Converterเลย (เร็วปรี๊ด+cpu100) AAน้อยกว่าอีกค่ายแต่ผมว่าเนียนกว่า(อาจจะหลอนตัวเอง อิอิ)
            ปล.การ์ดจอทั้งหมดที่ผมเคยใช้ก็ตามนี้ครับ sis6326-tnt2-geforce2mx-geforce4mx-geforcefx5200-ati7100-ati9600pro-ati1650pro-ati2600pro-ati3850-nextอาจจะ4670(ไม่เล่นของสูงอยู่แร้ว)

Comment

ดูท่าทางหลายท่านเป็นสาวกค่ายแดงนะครับเหอๆ

จากที่ใช้สลับไปสลับมาระหว่างเขียวกับแดง

ผมเป็นคนเล่นเกมและเล่นหลายเกมพร้อมกัน รีไดรเวอร์ไปไป มา มา เพราะมันมีปัญหาไม่เหมือนกันแต่ละเกมในขณะที่ผมใช้การ์ดแดง ถูก (อันนี้สำคัญ) และ แรง สวยจัดจ้านดีมากครับ(แต่ภาพไม่คมเท่าไหร่นะ)

และเปลี่ยนใช้การ์ดเขียวบ้างตามความอยากลองของผม (ขายแลกในนี้แหละเหอๆ) มันสีสดน้อยกว่า มันแรงกับเกมใหม่ๆ ลื่นไหลกับทุกเกม แถมมีเกมสนับสนุนมากมาย (เพราะมันพัฒนาง่ายกว่า)ไม่มีปัญหาไดรเวอร์กวนใจ แต่สีจืดไปเลยเวลาดูหนัง ใหม่ๆเล่นเอารับไม่ได้เหมือนกับกับ 8800GT ของเก่า แต่ตอนนี้ให้ 9800GTมีเพียววีดีโออืม สดใสเนียนคมสุดยอดครับ

สุดท้ายตามรสนิยมและความจำเป็นของผู้ใช้ครับ อย่าเอาอีโก้มาแรงใส่กันเลยครับ บอร์ดร้อนซะเปล่าๆ

ปล. ผมเคยไปช่วยเพื่อนแก้ปัญหาให้กับเพื่อนที่ร้านเกมเหมือนกัล ปล้ำกันทั้งวัน (15 เครื่อง) ใครที่เล่นเกมหลายเกมเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาเรื่อยๆไม่แนะนำครับ แต่ถ้าชอบดูหนัง จอแอลซีดี ล่ะก็มาถอยไปเลยครับไม่ชอบให้หอมแก้มกระทู้ข้างล่างเลยครับ
              Last edited by gel; 1 Oct 2008, 21:29:35.

Comment

HD 3870 X2 FPS ใน Crysis กากมากๆ ตั้งแต่ CCC 8.2 แล้ว 8.8 (ยังไม่ได้อัพ 8.9) ยังไม่ดีขึ้นเลย ยอมรับว่าไดรเวอร์ ATI เกรียนมากๆ

ปล.ที่ไม่อัพกลัวมันจะขึ้น INF Error อีกโอ้ยอัพแล้วเซ็ง

Comment

ครั้งแรกสำหรับ ati ครับผม ตอนแรมผมโดนค่านิยมแต่เด็กว่า nvidia เเจ๋ว intel ดีมาก

amd กินไฟร้อน ห่วย ati ภาพมืดไม่แรง อะไรประมาณนี้

แต่พอโตขึ้นมา เริ่มฉลาดเริ่มเรียนรู้ สุดท้ายผมสรุปที่ amd และ ati ครับ สมกับราคาแล้ว คุณภาพมาก

ถึงมันจะมีปัญหา แต่ผมคิดว่า ผมยังมี overclockzone ปมไม่ได้ใช้คนเดียว เราสามารถ ช่วยกันได้ ผมจึงไม่หวั่น

แต่ก่อนที่เราจะผึ่งคนอื่น ควรใช้ระบบค้นหา เพื่อเปงการแก้ไขด้วยตะเองก่อนนะครับ

ครั้งแรกของผม 4870 และกำลังจาไป 4870x2 ถ้ามันมีซิงค์เปลี่ยนให้เย็นเมื่อไร

Comment

ปัญหามีไว้ให้แก้นะโยม

Comment

ขอมั้งครับ ผมก็ไม่เคยใช้ATIเหมือนกันแต่ก็อยากใช้ว่าจะลองดูซักอัน ในส่วนของร้านเกมลองซื้อมาลองซัก 1-2เครื่อง
                      ก็ได้ครับเวลามีปัญหาจะได้ไม่ต้องแก้เยอะลองทดสอบดูก่อน หัวหน้าเก่าที่เคยทํางานมาด้วยกันเขาก็เปิดร้านเกม
                      แต่เขาก็ เล่นATIหมดทั้งร้านนะ เดียวต้องลองถามพี่แก้ดูว่ามีปัญหาเยอะไหม ร้านเกมปัญหามันจุกจิกครับเล่นค่ายเขียวก็ได้

Comment

คนอื่นจะมีปัญหาอะไรไม่รู้แฮะ แต่สำหรับผม 2600XT มันมีแค่ปัญหาเดียวเท่านั้น คือ เล่นแร็กไม่รับไม่ได้ - -'

ตอนแรกผมก็เจอปัญหาลง driver แล้วเสียงไม่ออก พอรู้ว่าทำไม ก็แก้ใขได้ จริงๆมันไม่ใช่ปัญหา driver หรอกคับ แต่มันเป็นฟีเจอพิเศษ

Comment

Originally posted by championrpg View Post
                          คนอื่นจะมีปัญหาอะไรไม่รู้แฮะ แต่สำหรับผม 2600XT มันมีแค่ปัญหาเดียวเท่านั้น คือ เล่นแร็กไม่รับไม่ได้ - -'

ตอนแรกผมก็เจอปัญหาลง driver แล้วเสียงไม่ออก พอรู้ว่าทำไม ก็แก้ใขได้ จริงๆมันไม่ใช่ปัญหา driver หรอกคับ แต่มันเป็นฟีเจอพิเศษ
                          ถูกต้องแล้วคร๊าบ รู้สึกว่าจะเป็นaudio HTMIมั้ง
                          สำหรับผมน่ะคิดว่า ถ้าใครคิดจะมาเล่นatiแล้วกลัวว่าจะเกิดปัญหา กลัวว่าจะแก้ไม่ได้ก็อย่าเล่นเลยครับ หรือใครที่หลวมตัวเข้ามาแล้วแก้ไขปัญหาไม่ได้แนะนำขายทิ้งไปเลยครับจะมาทนอยู่กับปัญหาอยู่ทำไมใช่ไหมครับยอมขาดทุนนิดหน่อยเพื่อความสบายใจของตัวเอง ไม่ใช่เอะอะก็โทษไปเรื่อยโดยที่ไม่ยอมก้มมองดูตัวเองเลยสักนิดว่าบางทีปัญหาก็อยู่ที่ตัวเราที่ไม่คิดจะแสวงหาความรู้ใหม่ๆมาใส่ในหัว ผมคงไม่ต้องบอกหรอกว่าใครดีกว่าใครเพราะต่างฝ่ายต่างมีจุดแข็งของตัวเองอยู่ที่เป็นจุดขาย มันยันกันอยู่แบบกินกันไม่ลงต่างคนต่างดีคนล่ะแบบ ถ้ามีแค่ค่ายเดียวมันก็คงเป็นการผูกขาดเราก็ต้องจ่ายแพงกว่าความจริงไม่ได้ใช้ของดีๆที่ถูกๆแบบนี้
                          กับค่ายเขียวผมก็เคยเจอปํญหาจอมืดดำกับเกมส์faycayภาคแรก เปลี่ยนไดร์เวอร์ใหม่ก็หาย
                          กับค่ายแดงเจอเยอะกว่าอาจจะเป็นเพราะใช้นานกว่าค่ายเขียว ปัญกาที่เจอบ่อยก็ความร้อน แต่แค่ปรับรอบพัดลมก็หายแล้ว (อันนี้ส่วนตัวผมหายน่ะคนอื่นไม่รู้) บางเกมส์เช่นgridทำไมภาพมันเป็นหยักๆๆๆว่ะ อ้าวมาดูในccc+เราเปิดaaไว้ พอปิดในccc แล้วไปเปิดในเกมส์มันก็หายภาพสวยงามอีกต่างหาก
                          อะไรแบบนี้อ่ะครับบ้างทีแค่ปรับนิดหน่อยก็ใช้ได้แล้ว
                          ไม่รู้น่ะสำหรับผมคงจะใช้ต่อไปเรื่อยๆแม้จะมีปัญหาบ้างก็ตามที

Comment

คงต้องไปถามท่านขุนแผนครับว่า ATI เยี่ยมแค่ไหน
                            คลิ๊กครับ

Comment

สำหรับผมปวดหัวสุด ก็ต้อง X1950Pro จนต้องขายการ์ดทิ้ง เอาเป็นว่าเป็นปัญหาที่มันแก้ไม่ได้แล้วกันครับแล้วก็ยังใช้สลับไปสลับมาเรื่อย ผมว่าปัญหามันก็มีนะแต่อยุ๋ที่ว่าใครจะเจอมากเจอน้อยเท่านั้นเอง ตอนนี้ใช้ HD3470 มะค่อยได้เล่นเกมส์ดูหนังอย่างเดียว แต่ก็ยังเจอปัญหา ที่ยังแก้ไม่ตก คือแล้วแต่อารม มันอยู่ๆหน้าจบดับแต่เสียงยังอยู่
                              ลองทุกอย่างแล้วเหมือนกันวีธีแก้ดีสุด คือ ไปลองใช้ Vista อาการนี้ไม่มีแต่ตอนนี้กลับมาใช้ XP อีกรอบยังเจออยู่เหมือนเดิม ตอนนี้ลองลง 8.9 มา2-3 วันแระยังไม่เป็นไรหวังว่าคงไม่เป็น เหอๆๆ การ์ดดีทั้ง 2ค่ายครับเลือกใช้ให้คุ้มกับเงินที่เสียไปก็พอแว้ววว

Comment

Originally posted by Hangger View Post
                                สำหรับผมปวดหัวสุด ก็ต้อง X1950Pro จนต้องขายการ์ดทิ้ง เอาเป็นว่าเป็นปัญหาที่มันแก้ไม่ได้แล้วกันครับแล้วก็ยังใช้สลับไปสลับมาเรื่อย ผมว่าปัญหามันก็มีนะแต่อยุ๋ที่ว่าใครจะเจอมากเจอน้อยเท่านั้นเอง ตอนนี้ใช้ HD3470 มะค่อยได้เล่นเกมส์ดูหนังอย่างเดียว แต่ก็ยังเจอปัญหา ที่ยังแก้ไม่ตก คือแล้วแต่อารม มันอยู่ๆหน้าจบดับแต่เสียงยังอยู่
                                ลองทุกอย่างแล้วเหมือนกันวีธีแก้ดีสุด คือ ไปลองใช้ Vista อาการนี้ไม่มีแต่ตอนนี้กลับมาใช้ XP อีกรอบยังเจออยู่เหมือนเดิม ตอนนี้ลองลง 8.9 มา2-3 วันแระยังไม่เป็นไรหวังว่าคงไม่เป็น เหอๆๆ การ์ดดีทั้ง 2ค่ายครับเลือกใช้ให้คุ้มกับเงินที่เสียไปก็พอแว้ววว
                                อาการจอดับแต่มีเสียงผมก็เคยเป็นรู้สึกจะเกิดจากความร้อนน่ะครับการ์ดจอร้อนเกิน110 องศาไดรเวอร์จะสั่งให้การ์ดจอหยุดทำงานน่ะครับสังเกตจากพัดลมไม่หมุน หาโปรแกรมRiva มาดูน่ะครับ ปรับรอบพัดลมเพิ่มขึ้น ผมไม่หายเครมการ์ดใหม่หายเลย

Comment

Working...
                                X