Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามเรื่อง License วินโดว์ที่มากับเครื่องและการลง 2 OS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามเรื่อง License วินโดว์ที่มากับเครื่องและการลง 2 OS ครับ

จากหัวกระทู้ สมมติว่าผมมีโน๊ตบุ๊ค 1 เครื่อง ที่มาพร้อมกับ License Vista Business และมีตัว Recovery อยู่ใน HDD ผมมีคำถามดังนี้ครับ

1. ถ้าผมต้องการลงวินโดว์ใหม่ ผมสามารถใช้แผ่น Window Vista Business เถื่อน แล้วนำ License ใต้เครื่องที่เป็น OEM มายืนยันได้ไหมครับ เพราะไม่ต้องการ Recovery จากแผ่น ขอเหตุผลด้วยครับ

2. จากข้อ 1 ถ้าได้ ผมแบ่ง 3 พาร์ทิชั่น ลงวินโดว์ XP ใน Drive D แล้วลง Window Vista Business ใน Drive C แล้วทำตามข้อ 1 ได้ไหมครับ ขอเหตุผลด้วยครับ

3. ถ้าผมเปลี่ยน HDD ใหม่ ผมสามารถใช้วิธีตามข้อสองได้ไหมครับ ขอเหตุผลด้วยครับ

4. License แบบ OEM มันจะถูกยืนยันอย่างไรครับ ว่าเราลงเครื่องนี้ (ผมคิดว่าดูจากที่ไบออส แต่ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม) อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณที่สละเวลาครับ

1. ทำได้ครับไม่ผิด เพราะจะมี ออฟชั่นให้เปลี่ยน product key
    2. หมายถึง จะ downgrade license VS -> XP ทำได้ครับ ตามที่ร้านค้าว่าไว้ แต่ product key แทนกันไม่ได้
    3. ทำได้ ตามข้อสองครับ
    4. ไม่ชัวร์นะครับ OEM จะเป็นเลขชุดเดียวกันหมด อะไรประมาณนั้น ถ้าซื้อ Box มาหรือ change product key เลขจะเปลี่ยนครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

แล้วการลง 2 OS นี่ทำให้เครื่องหน่วง หรือ ช้าลงมากไหมครับ

หรือแยกการทำงานออกจากกัน

Comment

ไม่หน่วงครับ แยกกันตัวใครตัวมัน

แต่มีข้อแม้ ถ้าไม่อยากวุ่นวายคุณต้องลง xp ก่อน แล้วตามด้วยวิสต้า

เพราะถ้าลงวิสต้าก่อน พอลง xp มันจะไปลบ bootloader ของวิสต้าทิ้ง ต้อง recovery กันอีกเล็กน้อย

ของผมให้ partition วิสต้าไป20gb xp 10gb ลงโปรแกรมที่ใช้ในนั้นเลยของแต่ละวินโดวส์

ส่วนเกมไปลงไว้ E แล้วแงะ registry มาใส่ข้ามกัน

เหตุผลที่ผมทำ เพราะ

> วิสต้ารับโปรแกรมบน xp บางตัวไม่ได้ - -"

> วิสต้าหรือ usb wifi ผมก็ไม่รู้ที่หลอน เสียบปล่อยไว้ชั้นล่าง หิ้วnbไปกลิ้งบนห้องนอน วิสต้าconnect เน็ตไม่ได้ แต่ xp ทำได้...

ส่วนที่ว่า เล่นเกมจะช้าลง ใช่ xp ผม benchmark กับ aquamark ได้มากกว่า vista home ประมาณ2000กว่าๆ

แต่อย่าลง sp1 ในวิสต้า คุณจะโดนไปอีก2หมื่น!

แต่ถึงกระนั้นผมก็เล่นเกมกะวิสต้าอยู่ดี

ส่วน drive recovery ด้วยความแสนรู้ ผมลบมันทิ้งไปซะแล้ว...

แต่ไปหา vista home ตามเว็บบิทแบบเดิมๆมาลงแล้วใส่ key ใต้เครื่องได้ตามปกติ อัพเดทได้ปกติ

ปล.นอกเรื่องยาว 555
        Last edited by xexalskyline; 3 Oct 2008, 01:32:00.

Comment

ไม่หน่วงแน่นอนครับ มันบูตตัว windows ไหน อีกตัวก็จะกลายเป็น drive ว่างไม่ถูกเรียกใช้ทันที ลงแบบแบ่ง partition นั้นไม่ได้ทำงานพร้อมกัน 2 os ครับ

แต่ถ้าเป็น vm ware ที่ลง 2 os แบบนั้นครับถึงจะหน่วง

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

แต่มีอีกข้อนึงที่สงสัยเล็กน้อย จากประโยคที่ว่า

Originally posted by xexalskyline View Post
            แต่อย่าลง sp1 ในวิสต้า คุณจะโดนไปอีก2หมื่น!
            หมายถึงอะไรหรอครับ คะแนนหายไป 20000 หรือว่าโดนปรับค่าลิขสิทธิ์ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

คะแนน Benchmark จาก Aquamark ครับกระผม

หรือมันก็คือคะแนนของโปรแกรมทดสอบประสิทธิภาพเครื่องนั่นล่ะ

Comment

นอกเรื่องครับ แล้วการแงะ Registry มาใส่ข้ามกันนี่ทำอย่างไรหรอครับ พอดีไม่สันทัดเรื่องนี้เท่าไรนัก

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X