Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ ขึ้นข้อความ checking NVRAM แล้วค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ ขึ้นข้อความ checking NVRAM แล้วค้าง

หน้าจอขึ้นข้อความ checking NVRAM แล้วค้างเข้าวินโดไม่ได้ ทำอย่างไรดีครับ เช็ค RAM ทุกตัวแล้วลองสลับ RAM แล้วก็ไม่หาย เช็คถ่าน BIOS แล้วก็ยังมีไฟอยู่ Mainboard ของ ASUS GA-7iXE4

พอดี เพิ่งเป็นเหมือนกันครับ
    เลยค้นเจอกระทู้นี้ ขอแจมหน่อย

ของผมตอนนี้หายแล้วครับ
    เพียงแค่

ถอดสายพ่วง USB (ที่เพิ่มความยาว USB)

เพราะถอดตอนบู๊ต แล้วเครื่องปกติเลยครับ
    พอเสียบก็กลับมาเป็น (เสียบแค่สายพ่วงเลย ทั้งๆที่thumbdriveก็ไม่ได้เสียบ)

เลยเดาว่า USB Onboard เสียครับ

Comment

Originally posted by pairut_thoop View Post
      หน้าจอขึ้นข้อความ checking NVRAM แล้วค้างเข้าวินโดไม่ได้ ทำอย่างไรดีครับ เช็ค RAM ทุกตัวแล้วลองสลับ RAM แล้วก็ไม่หาย เช็คถ่าน BIOS แล้วก็ยังมีไฟอยู่ Mainboard ของ ASUS GA-7iXE4
      หากสงสัยว่าแรมเสียหรือมีข้อผิดพลาด ก็ลองใช้ memtest จัดการซักรอบดูงับ
      แต่อาการนี้น่าจะเกิดจากตัวบอร์ดมากกว่า เบื้องต้นคงได้แค่ลองอัพไบออส หรือหาเมนูเกี่ยวกับการเช็คแรม แล้วปิดซะ เพื่อข้ามขั้นตอน

Originally posted by ปาล์ม มาเยือน View Post
      พอดี เพิ่งเป็นเหมือนกันครับ
      เลยค้นเจอกระทู้นี้ ขอแจมหน่อย

ของผมตอนนี้หายแล้วครับ
      เพียงแค่

ถอดสายพ่วง USB (ที่เพิ่มความยาว USB)

เพราะถอดตอนบู๊ต แล้วเครื่องปกติเลยครับ
      พอเสียบก็กลับมาเป็น (เสียบแค่สายพ่วงเลย ทั้งๆที่thumbdriveก็ไม่ได้เสียบ)

เลยเดาว่า USB Onboard เสียครับ
      เข้าท่าดีแฮะ หุหุ

Comment

Working...
      X