คือเท่าที่หาดูจะมีแต่ลงลูกเดียวกันหนะครับ หรือไม่ก็ลง vista ก่อน แต่ผมก็ลองทำดูแล้วมันไม่ได้แฮะ
ในกรณีลง os ในฮาร์ดดิส ลูกละ os คือ xp กับ vista ละมันไม่ขึ้น dual boot ทำไงดีครับ ท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อย แต่เวลาไปปรับใน bios ให้ลูกไหน boot ก่อนก็จะเป็น os นั้น ๆ ไปเลยครับ
ซึ่งปกติลูกที่ลง xp จะเป็น drive C[ลง xp] D E และลูกที่ลง vista จะเป็น F[Vista] G H
ตอนเข้า os xp ก็จะเห็นเป็นปกติ แต่พอเข้า os vista ปุ๊บ มันจะกลายเป็นว่า ไดร์ฟที่ลง vista เป็น C ละก็ xp เ็ป็น D ซะงั้น ส่วนไดร์ฟอื่นอยู่ครบ เรียนถามท่านผู้รู้หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า ไปกินข้าวก่อนครับเดี๋ยวมา