Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลา DVD-ROM เล่นแผ่นแล้วค้างมันพาเครื่องค้างตลอดเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลา DVD-ROM เล่นแผ่นแล้วค้างมันพาเครื่องค้างตลอดเลยครับ

DVDนี่อยู่ในคอมชุดของHPได้มายังไม่ถึงครึ่งปีเลยมันออกอาการซะงั้น
    อาการมันก็คือแบบว่าพอใส่แผ่นเข้าไปปั๊ป จะมีเสียงอ่านแผ่นดังมากสักพักนึงมันก็ค้าง ค้างแบบทำไรไม่ได้เลยต้องbootใหม่อย่างเดียว ถึงบางครั้งตอนใส่เข้าไปตอนแรกยังไม่ค้างแต่พอกดเริ่มเล่นหนัง หรือจะลงโปรแกรม ลงเกม ก็อปไฟล์ลงเครื่อง ก็ค้างอยู่ดี แล้วในกรณีที่มีแผ่นอยู่ในdriveก่อนเปิดเครื่อง พอเปิดเครื่องมันจะค้างตอนแรกก่อนเข้าwindowsตลอดเลย แรกๆตอนได้มาใหม่ๆก็เป็นบ้างนานๆทีแต่ตอนนี้เป็นแทบทุกครั้ง เพิ่งซื้อมายังไม่นานเลย ใช้งานก็ทั่วไปไม่ได้หนักมากมาย แทบจะไม่ค่อยได้ใช่ด้วยซ้ำ ตอนนี้อย่าให้DVD-ROMได้อ่านแผ่นนะพาเครื่องค้างทุกที จะดูหนัง ลงเกม ไรท์ ลงโปรแกรมอะไรไม่ได้เลยครับ
    อาการนี้สาเหตุเกิดจากอะไรหรอครับ แล้วอย่างนี้จะขอเคลมใหม่เลยได้หรือป่าวเพราะว่ายังไม่หมดประกัน พอจะมีวิธีแก้ไขเฉพาะหน้าบ้างมั้ยครับ เพราะไม่ค่อยมีเวลาที่จะไปเคลมอะครับ

ดันๆครับ ไม่มีใครช่วยตอบเลยอะ

Comment

ผมเป็นประจำฮะ กดเอาแผ่นออกก็หาย 555

Comment

Originally posted by ka-pom View Post
        ผมเป็นประจำฮะ กดเอาแผ่นออกก็หาย 555
        เออ..อาการที่ค้างนี่ก็คือทำไรไม่ได้เลยอะครับ กดเอาแผ่นออกก็ไม่ได้ กด Ctrl+Alt-Del ก็ไม่ได้ครับ

Comment

1. เครื่อง dvd มีปัญหาครับ ควรนำไปเคลมดูก่อน
          2. power suppply อาจจะมีกำลังไฟไม่พอ ขึ้นอยู่กับว่าเครื่องท่านมีอุปกรณ์อะไรเยอะหรือเปล่าและกำลังวัตต์ของ power supply มีมากไหม ถ้า 400w ขึ้นไปไม่น่ามีปัญหา(ข้อนี้ไม่แน่ใจ อิิอิ)

Comment

ถ้าแยกสาย IDE หรือ เปลี่ยนฮาร์ดดิสเป็น Sata อาการจะดีขึ้นบ้าง
            (ผมเคยใช้ DVD+HDD ร่วมกันบนสาย IDE เส้นเดียว เวลา DVD ค้าง เราจะกดเปิดไฟล์อะไรไม่ได้เลย)

Comment

เป็นที่ตัว dvd นั่นแหละ คงต้องเคลมอ่ะครับ

Comment

เครื่องแบรนด์ อาการPSU หรือการต่อสายสัญญาณไม่มีพลาดแน่ๆ เพราะเครื่องต้องครวจก่อนอออกโรงงาน

ยกไปศูนย์ครับ อย่าแกะเอง ยังไงยกไปศูนย์น่าจะเคลมได้เลย

Comment

Working...
                X