overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member perthkub's Avatar
    สาทร BTSช่องนนทรี บ้านโป่ง ราชรี

Default สอบถามการเดินลูปแบบนี้

ปัจุบัน ใช้setจีน 3/8
    ทางเดินน้ำ ถังพัก > หม้อ1ตอน(อลูมิเนียม) > cpu > หม้อ2ตอน(อลูมิเนียม) > ถังพัก idle 40-50
    เล่นเกมส์ออกมา 60-70ปลาย ห้อง38องศา(แล้วแต่วัน) (ถ้าเปิดแอร์ idle 30-40 )

อนาคต
    กำลังจะเปลี่ยนเนื่องจากซื้อหม้อทองแดงของ magicool 3ตอนมาแล้ว และจะเปลี่ยนเป็น 1/2
    ถังพัก > บล็อคการ์ดจอ > หม้อ 3 ตอน > cpu > ram > ถังพัก

แบบใหม่ที่ผมจะจัดแบบนี้ถือว่า ok มั้ยครับ
    น้ำที่ออกมาจาก CPU จะทำให้ ram ร้อนไปด้วยมั้ยครับ แล้วจะมีปัญหาอะไรมั้ย

รูปปัจจุบัน
    Last edited by perthkub; 7 Apr 2015 at 22:22:40.

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ใช้ cpu ตัวไหนแล้ว oc ไปเท่าไหร่หรือใช้เดิมๆ ห้อง38 แต่ฟูลโหลด100% แค่ 60- 70 นี่ถือว่าเย็นเทพๆเลยนะคับนั่น ชุดผมยังทำไม่ได้เลยอ่ะ บ่องตง

ปล...รายละเอียดไม่บอกสักอย่าง เดายากคับ

OverclockZone Member kyandkyand's Avatar

Quote Originally Posted by slate View Post
    ใช้ cpu ตัวไหนแล้ว oc ไปเท่าไหร่หรือใช้เดิมๆ ห้อง38 แต่ฟูลโหลด100% แค่ 60- 70 นี่ถือว่าเย็นเทพๆเลยนะคับนั่น ชุดผมยังทำไม่ได้เลยอ่ะ บ่องตง

ปล...รายละเอียดไม่บอกสักอย่าง เดายากคับ
    อลูมิเนียม มันเย็นกว่าทองแดงไม่ใช้เหรอครับ แต่มันกัด ทองแดงด้วยนิ

-ส่วนเจ้าของกระทู้ผมว่าตอนเปลี่ยนเป็นหม้อ3ตอนแล้ว หาหม้อ1ตอนมาใส่ก่อนเข้า กาด ลูปแบบท่านมันก็โอเคนะครับ
    แต่ว่ามันไม่มีจุดเกินความเย็นมีแต่ระบายความร้อนออกอย่างเดียว ผมก็ไม่เก่งแต่จากผมลองมันเย็นกว่า5-10องศาเลย

OverclockZone Member slate's Avatar

มันจะกัดไม่กัด เย็นไม่เย็น ละมันมาเกี่ยวกับข้อความอะไรของผมหรอคับ คนสมัยใหม่นี่ ยิ่งพูดยิ่ง งง

OverclockZone Member perthkub's Avatar
    สาทร BTSช่องนนทรี บ้านโป่ง ราชรี

fullload คงไม่ 100% อธิบายพลาดไปเองครับ หมายถึงเล่นเกมส์แล้วพับจอมาเช็ค LOL CS:GO DOTA2 ปรับสูงหมด เล่นออกมาก็ประมาณ 60-70ปลายๆครับ ขอโทษด้วยครับอาจทำให้เข้าใจผิด

Cpu : intel G3258 @4.5GHz Oc. 1.3 Vocre
    Mainboard : Asus H97 progamer
    Vga : GIGABYTE GTX 680
    Ram : Corsair vengeance blue ddr3 1600mhz 8gb
    Psu : Corsair Vs 650W
    Last edited by perthkub; 7 Apr 2015 at 22:27:54.

Last edited by perthkub; 7 Apr 2015 at 22:35:20.

อ่อคับ ถ้าแบบนี้ น่าจะปกติของชุดจีนแหละ ของผม 2500k@5.0 พัดลม14*3@1200รอบ เล่นเกมส์ส่วนมากไม่เกิน 60 แต่ห้องผมมันไม่ร้อนนะแค่ 30-31

ทีนี้ลูปใหม่ ถึงจะใช้ หม้อ3ตอนใบเดียว กับสายที่ใหญ่ขึ้น แต่ท่านมีเพิ่ม การ์ดจอกับแรม ผมว่ามันไม่น่าจะเย็นขึ้นนะ

OverclockZone Member kyandkyand's Avatar

Quote Originally Posted by slate View Post
    มันจะกัดไม่กัด เย็นไม่เย็น ละมันมาเกี่ยวกับข้อความอะไรของผมหรอคับ คนสมัยใหม่นี่ ยิ่งพูดยิ่ง งง
    โดนว่าเลยT_T

Quote Originally Posted by kyandkyand View Post
    โดนว่าเลยT_T
    ป่าวค๊าบบบ ผมแค่งงเฉยๆ

อ่อคับ ถ้าแบบนี้ น่าจะปกติของชุดจีนแหละ ของผม 2500k@5.0 พัดลม14*3@1200รอบ เล่นเกมส์ส่วนมากไม่เกิน 60 แต่ห้องผมมันไม่ร้อนนะแค่ 30-31

ทีนี้ลูปใหม่ ถึงจะใช้ หม้อ3ตอนใบเดียว กับสายที่ใหญ่ขึ้น แต่ท่านมีเพิ่ม การ์ดจอกับแรม ผมว่ามันไม่น่าจะเย็นขึ้นนะ
    ขอบคุณครับแต่ถ้าเพิ่ม 1ตอน ก่อนเข้า การ์ดจอ(ออกจากถังพัก) แบบที่ท่าน kyandkyand จะokเลยใช่มั้ยครับ.

แล้วน้ำที่ออกจาก cpu(มันร้อน)ไปผ่านแรม จะเป้นอะไรมั้ยครับ แรมจะร้อนไปด้วยหรือเปล่า (ไม่เคยใช้บล็อคแรม)

ถัง>การ์ดจอ>1ตอน>cpu>ram>หม้อ3ตอน แบบนี้น่าจะโอกว่า ลูปสวยกว่า ผมเดาเอาจากรูปนะคับ

ส่วน น้ำจาก cpu ไป แรม อันนี้ไม่เป็นไรคับ น้ำ มันจะร้อนเท่าๆกันทั้งระบบ เอาว่าความร้อนก่อนเข้าหม้อกับตอนออกจากหม้อ ต่างกันแค่ 1-2c เท่านั้นคับ

zong06746's Avatar

อย่าลืมเรื่องความร้อนสะสมของMBด้วยนะครับ แน่นขนาดนั้น การโฟลของอากาศภาศในเคสก็สำคัญนะครับ
    ลูปยาวๆ วางม่อดีดี แท๊งใหญ่ ผมว่าโอเคนะ

ผมว่าแรมไม่น่าใส่นะ ปกติมันก็ไม่ร้อนอะไรเท่าไหร่ อั้นน้ำและสิ้นเปลืองไปเปล่าๆ แต่ถ้ามองว่ามันสวยก็อีกเรื่อง

zong06746's Avatar

ผมเคยใส่นะ แต่ตอนนี้ ขายไปล่ะ

ขอบคุณครับทุกท่านมากๆเลยครับ ความรู้มากๆเลย

ที่อยากใส่เพราะลูปมันอาจสวย ผมชอบโค้งเยอะๆ

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

บล็อคแรมไม่น่าใส่ค้บ เปิดฝาเคสเอาพัดลม Hatari เป่าตอนเล่นเกมส์จะช่วยได้อีกนิสนุงคับ

OverclockZone Member Zero_2528's Avatar

แอบมาจดๆความรู้

Bookmarks

Bookmarks