overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: มีบางสิ่งเข้ามาในเครื่องผมแล้ว!!

OverclockZone Member

Default มีบางสิ่งเข้ามาในเครื่องผมแล้ว!!

สวัสดีครับ
    เมื่อสามวันก่อนผมเดินทางไปเล่นเว็บในดินแดนต้องห้ามมา
    ผมเปิดหน้าเว็บนั้นไว้ มันเหมือนกำลังแสดงภาพที่ผมต้องการออกมา
    แต่ นานมากครับ
    ผมก็เลยเปิดเว็บอื่นไปพลางๆ
    เกือบครึ่งชั่วโมง ผมกลับไปดู ปรากฎว่ายังไม่มีอะไรขึ้นมา
    ผมเลยปิดเว็บนั้นและทำงานของผมต่อ...
    เฮ้ย!!!
    อยู่ดีๆก็มีหน้าจอ dos เล็กๆโผล่ขึ้นมากระทันหัน !!!!!
    ผมตกใจจนตั้งสติไม่ทันดูชื่อไฟล์
    มีบางสิ่งเข้ามาในเครื่องผมแล้ว!!
    หลังจากนั้นผมกระหน่ำมันด้วยBitDefender Client Professional Plus v8
    และAd-Aware SE Personal
    ครับ อาวุธทั้งสองของผมค้าง ขณะที่กำลัง scan พวกมันได้ครึ่งทาง
    ทำไงดี....
    ผม down load อาวุธตัวใหม่มาสู้กับมัน
    NOD32!!
    หลังจากอ่านสรรพคุณของมันจากเว็บต่างๆแล้ว ผมหวังว่ามันจะช่วยผมได้
    ผมเจอพวกมันเป็นร้อยตัว แต่ก็ทำอะไรพวกมันไม่ได้
    ผมจึงใช้ไม้ตายสุดท้ายด้วยการล้างมันด้วยระเบิดนิวเคลียร์
    ตูม!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!(เสียงจากการ quick format)
    ผม format เครื่องด้วยอาการซึมเศร้า
    พอลงวินโดส์เสร็จปุบ ผมลงBitDefender Client Professional Plus v8
    ทันที
    เครื่อง restart เสร็จผมรีบ click shortcut BitDefender ทันที
    ........
    ไม่มีเสียงตอบรับจากหมายเลขที่ท่านเรียก
    ........
    ไฟล์ bdmcon.exe สำหรับการเรียกโปรแกรมหาย!!!!!!!!!!
    เป็นไปได้ยังไง
    ....
    ผมลง nod32 กับ Ad-Aware SE ต่อทันที
    แต่มันกลับเป็นได้แค่ shortcut รกๆบน destop ผม

เอาใหม่ format แบบเต็มๆ แล้วทำแบบเดิม

สุดท้ายไม่มีโปรแกรมantivirusตัวไหนสามารถรันได้เลย

และผมก็ตกอยู่ในฝันร้าย

อยากรู้ครับว่าไวรัสมันไปแอบอยู่ตรงไหนได้บ้างครับ อยากจะร้องไห้
    เจอมาก็หลายตัว ฆ่ามันไปก็เยอะ สงสัยโดนล้างแค้น ฮือๆๆ
    ใครมีทางแก้ไข ช่วยผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ไม่ทราบว่า format ทั้งก้อนหรือเฉพาะ drive ที่ลง window ไม่แน่อาจฝั่งตัวที่อื่นก็ได้ครับ

ส่วนรูปที่แปะมาไม่มีอะไร แค่สงสัยว่าทำไมเป็น 0 เหอะๆ

MisterK
    Guest

Talking

ลอง fdisk /mbr ก่อน แล้วค่อย fdisk ธรรมดา แล้วก็ format ลง Windows อีกที คราวนี้ ถ้ายังเหลืออยู่ก็คงต้อง เปลี่ยน Harddisk ลูกใหม่แล้วล่ะครับ

OverclockZone Member JS29584's Avatar

ลอง format แบบ zero fill ดูครับ (คล๊ายๆกับ low level format) จากนั้น แบ่งพาติชั่น แบ่งไดว์ แล้วฟอเมตแบบ full จากนั้นลงวินโดว์

ถ้ายังไม่หาย คิดว่ามันคงฝังตัวใน Bios ครับ โชคดีครับ

ขอบคุณคร้าบ ลงไปกินข้าวมากลับมาดูอีกที ไฟล์ .exe ของ antivirus ทุกโปรแกรมหายไปหมดเลย
    มีคำถามอีก 2 ข้อ
    1. ไวรัสมันฝังตัวรวมกับไฟล์อื่นๆ ได้ด้วยหรอครับ เช่น bdmcon.exe เดิมมี 356k ดูอีกทีเป็น 328k
    2. มีวิธี fdisk ที่ไม่ต้องใช้ floppy disk หรือไม่
    ขอบคุณอีกครั้งคร้าบ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

1. คิดว่าได้เช่นพวก macro หรืออะไรสักอย่างที่ฝั่งกับพวก ไฟล์ word
    2. cd bootable หรือไม่ก็พวก removable disk ทั้งหลายครับ(เห็นมีใครโพสไว้แล้ว)
    หรือไม่ก็ลองทำแผ่น Window PE แล้ว format hdd น่าจะได้ครับ(แต่ผมก็ไม่เคยลอง)

OverclockZone Member amed's Avatar

เป็นเหมือนที่บริษัทเลย ลองลง Antivir ดูครับ น่าจะช่วยได้

ขอบคุณคร้าบ จะลองดูทีละอย่างค้าบ
    (ซึ้งน้ำใจ...)

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

น่าจะล้างด้วย ไฮเรน

อูย โหลด Avira Premium Security Suite มาแสกนรอบแรกได้จนจบ ฆ่าไปเพียบ
    ดีใจแทบตาย เพื่อความชัวร์ รอบ 2 ตามคาด!
    ตายคาที่ เย้!!!
    (Avira ก็เดี้ยงเหมือนกัน หุๆ)

ลองวิธีต่อไป หุๆ

OverclockZone Member Olooz's Avatar

น่าจะล้างด้วย ไฮเรน อีกเสียง -*-
    ย้ำ ไฮเร้นบูท มิใช่ ไฮเนเก้น อิอิ

ข้าน้อยสมควรตาย ไม่รู้จัก hiren 's boot กำลังพยายามเสิรจหาข้อมูลอยู่ครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร หากมี link ดีๆ ช่วยเนะนำด้วยค้าบ ขอบคุณค้าบ

kham's Avatar
    ชๅวชๅยโขง เมืองบั๊งไฟพยานาค

ฆ่ามันไม่ตาย.... เราตายแน่.........

เวรกรรม.........

OverclockZone Member ninep's Avatar

มันโหดจังฟะ ไม่เคยเจอเลยตัวร้ายๆแบบนี้

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Hiren Bootable CD ไปที่นี่เลยครับ
    www.9down.com เสิร์ชแค่คำว่า Hiren ก็น่าจะเจอแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks