Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครที่ใช้ SSD ไม่ควรทำปิดการ Defragment

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครที่ใช้ SSD ไม่ควรทำปิดการ Defragment

คงต้องบอกเลยครับว่า เมื่อวันนี้ผมเพิ่งกดไปดูใน Disk Optimize ของ Windows 8.1 แล้วพบว่ามันเพิ่ง

Optimized ไปเมื่อคืน ก็ตกใจว่ามันทำการ Defragment หรือเปล่า ทั้งๆ ที่ปิด Defragment แล้ว แต่พอไปหาข้อมูลเพิ่มเติม

เกี่ยวกับการ Optimize ของ Windows 8/8.1 ก็พบว่า ถ้ามันตรวจเจอ drive ที่ใช้อยู่เป็น SSD มันจะไม่ทำการ

Defragment แต่จะเป็นการ TRIM แทนที่จะเป็นการ Defragment ของ HDD

ซึ่งการ TRIM นั่นเองทำให้พื้นที่ว่างใน SSD ของผมเพิ่มขึ้นมา 3-4 GB เลยทีเดียว

ส่วน Windows 7 นั้น Disk Defragment จะไม่ทำการ Defrag SSD แต่จะข้ามไป Defrag HDD แทน ในกรณีที่มี HDD ต่ออยู่ด้วย

การ trim SSD ของ windows 8.1 จะเป็นตามนี้นะครับ

อันนี้การ defragment ของ HDD ทั่วไป

จะเห็นได้ว่า windows จะใช้คำสั่งไม่เหมือนกันเมื่อมีการใช้ SSD หรือ HDD
    SSD = trim
    HDD = defrag

**ลองทำดูไม่เสียหายครับ ลองกดครั้งเดียวเอง SSD ของคุณอาจจะมีประสิทธิภาพ สุขภาพดี และมีอายุการใช้งานเพิ่มขึ้นมาก็ได้ครับ

*** คหสต. ผมคิดว่าใครที่ใช้ Windows 8/8.1 ด้วย SSD ไม่ควรปิด Disk Optimize หรือ Disk Defragment เปิดทิ้งไว้อย่างงั้นเลย
    ที่ Disk Optimized ทำงานอัตโนมัติ น่าจะมาจากการ auto maintenance ตามปกติของระบบ windows

you don?t have to exclude your SSD or disable any scheduled defragmentation.

ผิดพลาดประการใดขออภัย และรบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ดูเพิ่มเติมจากลิงค์ครับ และอีกหลายลิงค์ search หาทาง google ได้เลยครับ
    http://www.back2gaming.com/guides/ss...ows-8-and-8-1/

https://tweakhound.com/2013/11/02/wi...-settings-etc/

http://www.hanselman.com/blog/therea...ntyourssd.aspx

Originally posted by ของหวาน View Post
    ถ้าไม่มั่นใจว่าใช้คำสั่ง trim อยู่หรือเปล่า ก็เข้าไปเช็คได้ครับ เข้าไปที่ cmd แล้ว พิมพ์
    fsutil behavior query disabledeletenotify

ถ้าเป็น เลข 0 เหมือนของผม แปลว่าคำสั่ง trim ได้ถูกใช้งานแล้ว
    ถ้าเป็นเลข 1 ก็แปลว่ายังไม่ใช้คำสั่ง trim ครับ

[ATTACH=CONFIG]3204476[/ATTACH]

ตั้งค่าใช้ trim โดย พิมพ์ fsutil behavior set disabledeletenotify 0 แล้วกด Enter ก็น่าจะเรียบร้อยครับ

[ATTACH=CONFIG]3204477[/ATTACH]

อันนี้เผื่อคนที่ยังไม่รู้ครับ
    Last edited by ของหวาน; 10 Apr 2015, 10:20:04.

อืม ความรู้แฮะ

จด ๆ

Comment

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

เคยพูด + แนะนำไปแล้วหลายกระทู้ไมเคยมีใครเชือซักที มีคนออกมาคอนเฟริมเรื่อยๆ อีกหน่อยคงจะได้รวมอัพเดทเป็น กระทู้คู่มือการใช้ SSD Version 2015 ปี SSD ถูกแล้วครับ 555

Comment

เบื่ออย่างเดียวครับ windows 8.1 ชอบขึ้น disk 100%

Comment

เสียบแล้วไช้ พังก็เคลม แค่นี้ล่ะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
              เสียบแล้วไช้ พังก็เคลม แค่นี้ล่ะ
              จริง!

Comment

ไม่เคยไปปรับไรมันเลย - -

Comment

Originally posted by chicky4u View Post
                  ไม่เคยไปปรับไรมันเลย - -
                  เอาตรงๆก็ไม่เคยปรับเหมือนกัน

Comment

งงเหมือนกันครับ อยู่ดีๆ ssd ผมได้ความจุเพิ่มแบบงงๆ ไม่เคยปรับอะไรเช่นกันครับ

Comment

Originally posted by Alteizen View Post
                      อืม ความรู้แฮะ

จด ๆ
                      ขอบคุณครับ นี่แหละที่เรียกว่าประสบการณ์จะสอนตัวเราเอง! 555

Comment

Originally posted by cmd2010 View Post
                        ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

เคยพูด + แนะนำไปแล้วหลายกระทู้ไมเคยมีใครเชือซักที มีคนออกมาคอนเฟริมเรื่อยๆ อีกหน่อยคงจะได้รวมอัพเดทเป็น กระทู้คู่มือการใช้ SSD Version 2015 ปี SSD ถูกแล้วครับ 555
                        ดันเลยครับอย่างนี้ อิอิ

Comment

ของผมพอมันจะเต็ม มาดูอีกที มีมาเพิ่มหน้าตาเฉย

Comment

Originally posted by Alteizen View Post
                            เอาตรงๆก็ไม่เคยปรับเหมือนกัน
                            ต่อไปก็คงจะไม่ไปปรับมันเลยเหมือนกัน ถ้าไม่จำเป็น

Comment

Originally posted by yuuyuu321 View Post
                              งงเหมือนกันครับ อยู่ดีๆ ssd ผมได้ความจุเพิ่มแบบงงๆ ไม่เคยปรับอะไรเช่นกันครับ
                              Originally posted by slate View Post
                              ของผมพอมันจะเต็ม มาดูอีกที มีมาเพิ่มหน้าตาเฉย
                              อาการเดียวกันครับ ตอนแรกๆ ก็งงเหมือนกัน

Comment

Working...
                              X