overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member

Default การ์ดจอไหม้แล้วเปิดคอมไม่ติดครับ

ผมใช้การ์ดจอ r9 280x dual-x นะครับ

ปัญหาคือใช้คอมทำงานอยู่ดีๆก็ดับไป และก็ได้กลิ่นก็เลยเปิดเคสดูปรากฏว่ากลิ่นมาจากการ์ดจอ ก็เลยลองถอดดูแบบไม่ต้องใช้การ์ดจอปรากฏว่าเปิดติด

การ์ดจอผมมันใช้ 2 สาย คือ สาย 8pin กะสาย 6pin

เสียบ 8pinแล้ว พัดลมการ์ดจอหมุน แต่จอไม่ติด เลยลองต่อ 6pinไปอีกที

ปรากฏว่า เสียบไปแล้วเครื่องดับครับ ได้กลิ่นไหม้เลย พอจะรู้สาเหตุไหมครับว่าเป็นที่อะไร ถ้าเป็นแบบนี้ส่งซ่อมได้ไหมครับ

edit: psu รุ่น 750w seasonic m12ii evo edition
    Last edited by itisnook; 9 Apr 2015 at 14:28:50.

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by itisnook View Post
    ผมใช้การ์ดจอ r9 280x dual-x นะครับ

ปัญหาคือใช้คอมทำงานอยู่ดีๆก็ดับไป และก็ได้กลิ่นก็เลยเปิดเคสดูปรากฏว่ากลิ่นมาจากการ์ดจอ ก็เลยลองถอดดูแบบไม่ต้องใช้การ์ดจอปรากฏว่าเปิดติด

การ์ดจอผมมันใช้ 2 สาย คือ สาย 8pin กะสาย 6pin

เสียบ 8pinแล้ว พัดลมการ์ดจอหมุน แต่จอไม่ติด เลยลองต่อ 6pinไปอีกที

ปรากฏว่า เสียบไปแล้วเครื่องดับครับ ได้กลิ่นไหม้เลย
    พอจะรู้สาเหตุไหมครับว่าเป็นที่อะไร ถ้าเป็นแบบนี้ส่งซ่อมได้ไหมครับ
    การ์ดจอมีปัญหาแล้วล่ะครับ (ต้นเรื่องอาจจะเกิดจาก PSU แถวๆ สายไฟที่เสียบเข้าการ์ดจอ อาจจะหลวม หรือเสียบผิดช่อง ฯลฯ)

โดยปกติ อาการการ์ดไหม้ มักจะเคลมไม่ได้ (ถึงส่งไปแล้วก็จะได้ตัวเก่าที่เสียอยู่กลับคืนมา) ครับ

ส่วนเรื่องซ่อม นี่ยิ่งยากเข้าไปใหญ่เลยนะครับ รอยไหม้มันอาจจะทำให้ลายวงจรขาดไปเยอะ ไล่ต่อคืนยาก (pcb มันเป็นแบบหลาย layer พวกนี้ต่อลายใหม่แทบไม่ได้)
    Last edited by kaikimao; 9 Apr 2015 at 01:32:57.

แล้วพอจะเป็นไปได้ไหมครับที่สาย 6pin จะเสียแล้วมันช็อต

OverclockZone Member akararat's Avatar

psu ทำพิษละมั้งท่าน

ถ้าปัญหาเป็นที่ psu จะเป็นในเรื่องอะไรหรอครับ

เพราะเท่าที่ดูมันช็อตตรงแถวๆรู 6pin แล้วควันก็ขึ้นออกมา

ลองหา PSU มาลองดูก่อน

ลืมบอก ที่ขึ้นนี้ ขึ้นตรงรูเสียบ 6pin ตรงการ์ดจอเลยครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

เพาเวอรยี่ห้ออะไรก่ไม่บอก

750w seasonic m12ii evo edition ครับ ขออภัย

OverclockZone Member vip_wut's Avatar
    อำนาจเจริญ-พิดโลก

รางเดียว 12V 62A

สงสัยมากๆ

bigtees's Avatar

เอาการ์ดมาดูว่ามีรอยไหม้หรือไม่ มีรอยไหม้เคลมไม่ได้
    แต่งให้สวย อย่าให้มีกลิ่นไหม้ รอยไหม้ ลองไปเคลมดูครับ
    เคลมได้ก็ยินดีด้วย เคลมไม่ได้ ยืนไว้อาลัย 1 นาที

OverclockZone Member Loghearth's Avatar
    Prince of Songkla University (Hatyai)

เงิบผมก็ใช้ตัวนี้ แต่ตอนเสียบนี่ ค่อนข้างเช็คชัวร์ๆว่าเสียบแน่น ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาแบบ จขกท.

mr2's Avatar
    รัตนาธิเบศร์-งามวงศ์วาน

แต่งศพให้สวย แล้วก็ตีมึนไปเคลม บอกสั้นๆเปิดไม่ติด

OverclockZone Member alwayz's Avatar

แหม่...นึกว่่า raidmax ง้างรอมาแต่ไกล .... ยี่ห้อนี้ไหม้ได้ด้วยรึ

ขอ update นะครับ

วันนี้ผมใช้คอมปกติ แบบใช้การ์ดออนบอร์ด มีปัญหาเครื่องค้างครับ ต้องรีเครื่องอย่างเดียว พอมาเย็นๆนี้ มีอาการค้างเช่นเดิมครับ แต่ค้างแบบ จอเพี้ยนๆ ภาพแตกๆ มีเสียงแตกๆออกมา ผมก็เลยลองรีเครื่อง ซักพัก คอมไม่ติดเลยครับ พัดลมเคสหมุนซักพักแล้วหยุด แต่พัดลมcpu ไม่หมุนเลยครับ ลืมบอกไปว่า อาการนี้เคยเป็นมานานแล้วครับ แต่เคยแก้ได้ก็คือถอดสาย dvd rom ออก ไปมันก็เปิดใหม่ได้ แต่ตอนนี้ ถอดอะไรก็เปิดไม่ติดครับ ตอนนี้ก็คือเจ๊งไปแล้วครับ

ถ้า psu เจ๊ง ใครพอจะมีรุ่นใกล้เคียงกับรุ่นนี้ไหมครับ

แล้วพอจะเป็นไปได้ไหมครับ ที่ psu ทำให้การ์ดจอผมไหม้แถวๆรู 6 pin

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

เห็นเชียกันนักยี่ห้อ seasonic

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

Quote Originally Posted by wokentappy View Post
    เห็นเชียกันนักยี่ห้อ seasonic
    เจ้ยยย ผมไม่เคยเชียรืนะ ไอ้ยี่ห้อ ออกทะเล อะไรเนี่ย

mr2's Avatar
    รัตนาธิเบศร์-งามวงศ์วาน

ถ้าสงสัย psu มีปัญหา แล้วจะดันทุรังเปิดให้มันเจ๊งมากขึ้นทำไม จะเอายันระเบิดทั้งเครื่องเลยรึ

ที่จริงไม่เคยคิดว่าเป็นที่ psu นี่สิครับ

OverclockZone Member vip_wut's Avatar
    อำนาจเจริญ-พิดโลก

ถ้าเสียบ PCI-E ให้แน่นสนิท ไม่น่าจะเกิดการไหม้ขึ้นได้นะ ทนความร้อนสูง
    ใช้สาย PSU 8pin to PCI-E 6+2 pin เสียบสองช่อง

งงเหมือนกัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks