overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41
    OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Red face แนะนำลำโพงถูกๆ เอาตู้ + network + ดอกแหลมโดมผ้า หน่อยครับ

B3S ที่อุตส่าห์ซื้อมา เสียงก็ชอบด้วย วางทิ้งใว้เฉยๆแอบเสียดาย คิดจะทำอยู่นานแล้วแต่ยังติดปัญหาหลายอย่างครับ

อย่างแรกคือมันเป็นลำโพงบ้าน ซึ่งหากจะให้เสียงครบๆ ต้องไช้แอมป์กำลังมหาศาล ไม่อย่างนั้นก็เป็นใด้แค่ mid-range แหลมทู่ๆ เท่านั้นเอง

ผมไม่ใด้กะฟังแบบลำโพงบ้านครับ ( จริงๆคือสู้ค่า amp ไม่ใหว 555+ ) กะไช้มันเป็นลำโพงคอมพ์ฟังเล่นทั่วไป ไช้แอมป์กำลังต่ำ(ถูกๆ)

ดังนั้นต้องหาดอกแหลมและ network มาช่วย ซึ่งหาซื้อค่อนข้างยากครับ มีแต่เกรด hiend แพงๆ -.-

มีตัวใหนแนะนำบ้างครับ ตู้ไม่สวยขอ network กับทวิสเตอร์ก็ยังดี เน้นถูกๆนะ ถ้าบานก็ไม่ทำ 55+
    Last edited by XsoeIIsJ; 8 Apr 2015 at 21:48:00.

OverclockZone Member

+

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

HOKUTONE
    http://www.mynpe.com/mynpe/home1.php...R045&subclass=
    Speaker Network
    http://www.mynpe.com/mynpe/home1.php

หน้าลิงค์ไม่ล็อค...เอาข้อมูลเซริทดู....สอบถามอีกที...บางอย่างของหมด
    แต่ยังมีรายการสินค้าอยู่
    Last edited by tiger X-fi; 8 Apr 2015 at 23:09:57.

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

ความคิดผมดอก3นิ้วตัวนี้หาตู้ทำ Fullrange น่าจะเหมาะกว่านะดอกมันเล็กใส่Tweeter1-2นิ้วงบบานแน่ๆ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

เคยมีโจทย์คล้ายๆกัน แต่ผมก็จนปัญญา
    networkถูกๆ นี้ ถึงเอามาเปลี่ยนcแล้ว เสียงแถวจุดตัดมันกวนใจจริงน่ะๆ รอยต่อมันแบบว่าไปคนละทางเลย
    ต้องเอามานั่งจูนเอง ทำnetworkเอง จะประหยัดงบขดลวดLเอาตัวเล็กๆก็ได้ ไม่ได้เอาไปเปิดงานPA เปิดฟังอยู่หน้าคอม
    เท่าที่ลองมานิดหนึ่งLพวกcore ferrite เสียงจะกระชับกว่า หนึบหนับกว่า พวกair core

ดอกแหลมตัวใครตัวมัน แต่เป็นผมก็เอาโดมผ้านั้นแหล่ะ
    เลือกแล้วก็ต้องมาset networkให้มันเข้ากันด้วย อาจจะต้องทำR-pad เพื่อชดเชยความดังให้เท่ากับดอกwoofer

- -" ลองไปนิดหนึ่ง ผมเข็ดเรื่องทำตู้ไปเลย ขอกลับไปเล่นวงจรอย่างเดียวแล้ว

ไม่ได้ขู่อะไรน่ะ เล่าขำๆ ประสาคนเล่นเครื่องเสียงด้วยกัน

Quote Originally Posted by Sumomo View Post
    ความคิดผมดอก3นิ้วตัวนี้หาตู้ทำ Fullrange น่าจะเหมาะกว่านะดอกมันเล็กใส่Tweeter1-2นิ้วงบบานแน่ๆ
    แบบนี้ก็น่าลองน่ะ แต่เสียงคงได้สไตล์fullrange ฟังเพลงได้ดีไปคนละแบบ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

พูุดถึง fullrange ท่อ PVC นี่เสียงถูกใจผมสุดแล้ว...วาจะทำใช้จริงๆไได้ทำสักที
    เสียงข้างเดียว...แถมกล้องไม่ดีด้วย...สังเกตเสียงโทนต่ำ
    https://youtu.be/9Re3nW-cjYU&fs=1" width="644" height="390">https://youtu.be/9Re3nW-cjYU&fs=1" />BORKED
    https://youtu.be/9Re3nW-cjYU
    Last edited by tiger X-fi; 9 Apr 2015 at 11:47:42.

[url-[/url]ขึ้นมาขวาง...เอาออกก็ไมได้..ขึ้นมาใหม่อีก
    Last edited by tiger X-fi; 9 Apr 2015 at 03:10:27.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ^-^

คือผมไม่ใด้กะฟังจริงจังอะไรหรอกครับ ทำแค่ไม่ให้รู้สึกว่าแหลมมันทู่เกินไปเท่านั้นเอง ดอก mid สัก 80% แหลม 20% กำลังดี กลางนำแหลมตาม

ช้างน้อยดอก 2"(ป่ะ?) ผมยังรู้สึกว่าขาดแหลมเลยครับ(คือใด้อีกนิดก็ดี) B3S มันขับค่อนข้างยากด้วย ไม่มีดอกแหลมคงเข็นไม่ขึ้นจริงๆอะ -.-

ตอนแรกที่คิดโครงการนี้ ผมนึกถึง sat ของ A600II อ่ะครับ หวังใว้แบบนั้นเลย คือดอกกลางอยู่ด้านบน ดอกแหลมอยู่กลาง passive อยู่ล่าง

(ขอแบ่งมาจากช้างน้อยที่ซื้อสำรองใว้) คิดว่าเสียงน่าจะแหล่มเลย แล้วก็ไม่มีปัญหาเรื่องทิศทางของเสียงด้วย ทุกอย่างยิงหน้าหมด ขนาดเล็กน่ารักไม่รกโต๊ะ

ตอนแรกกะทำด้วยท่อ PVC แบบท่านเสือแหละ ติดดอก passive ด้านหลัง แต่ B3S ขอบเหลี่ยมทำยาก ต้อง M3N นู่น จะเจื๋อนก็เกรงใจ +.+

แอมป์ยังไม่แน่ใจ แต่คิดว่าคงเป็น Lepai ยัดข้างในโผล่โวลุ่มออกมานอกตู้กระมัง

OverclockZone Member LoveHifi's Avatar

ดอกแหลมผมว่าตัวโดมไทเทเนียม หรืออลูมิเนียม น่าจะเหมาะกับท่านมากกว่านะ จะให้ดีได้ฟังเสียงดูก่อนค่อยซื้อจะได้รู้ว่าอันไหนแมทช์กว่า ส่วนเรื่องเน็ตเวิค อันนี้ก็ไม่ได้ยากแต่ต้องอาศัยประสบการณ์ + หลักการ ไม่งั้นออกทะเลไปไกลอย่างที่คุณแมวโดน 5555 และก็ตู้หาจะลองทำเล่นๆเพื่อทดสอบคร่าวๆก็กล่องหนาๆหน่อย ถ้าจะหาให้พอดีก็หาร้านไม้สั่งตัดเลย ^ ^

OverclockZone Member tumd's Avatar

จะประกอบลำโพง ก่อนจะซื้อ network ใช้ ต้องรู้ก่อนว่าจุดตัดที่เหมาะสมกับทวีตเตอร์ที่เราจะใช้มันอยู่ที่เท่าไหร่ด้วย ไหนๆก็จะเล่นลำโพงแล้ว สั่งตู้เปล่าเลยก็ได้ จะเอาตู้บางๆ ตู้หนาๆ ก็แล้วแต่งบประมาณเลย

พูดถึงลำโพงแล้ว ว่าจะสั่งทวีตเตอร์โดมผ้าตัวเล็กๆ 10-30W จาก ebay มาใส่ลำโพงในรูปนี้ ราคาไม่กี่ร้อย เอาไว้ลองแอมป์เฉยๆ ในไทยเจอแต่ตัวใหญ่ๆ ไม่ก็ของดีๆแพงๆไปเลยซะมากกว่า ใน ebay ดอกลำโพงแบบช้างน้อยยังมีขายด้วยซ้ำไป ไม่รู้ตัวเดียวกันไหม

ถ้าจะเล่น Lepai แล้ว สนใจเกนโคลนไหม งบแผงแอมป์ราวๆคู่ละ5-600 ที่เหลือค่ากล่องค่าหม้อแปลง ถ้าเอาโวลุ่มดีหน่อยก็อีก 400+ ขับ B3S ได้สบายๆ แถมโมง่าย เสียงเปลี่ยนตามอะไหล่ง่ายด้วย

ขี้เกียจทำก็บอกได้นะ เดี๋ยวจับของที่กองๆไว้ที่บ้านประกอบลงกล่องให้ เอา Z10 มาแลกก็ได้นะ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ขอบคุณทุกท่านนะครับ ^-^

คือผมไม่ใด้กะฟังจริงจังอะไรหรอกครับ ทำแค่ไม่ให้รู้สึกว่าแหลมมันทู่เกินไปเท่านั้นเอง ดอก mid สัก 80% แหลม 20% กำลังดี กลางนำแหลมตาม

ช้างน้อยดอก 2"(ป่ะ?) ผมยังรู้สึกว่าขาดแหลมเลยครับ(คือใด้อีกนิดก็ดี) B3S มันขับค่อนข้างยากด้วย ไม่มีดอกแหลมคงเข็นไม่ขึ้นจริงๆอะ -.-

ตอนแรกที่คิดโครงการนี้ ผมนึกถึง sat ของ A600II อ่ะครับ หวังใว้แบบนั้นเลย คือดอกกลางอยู่ด้านบน ดอกแหลมอยู่กลาง passive อยู่ล่าง

(ขอแบ่งมาจากช้างน้อยที่ซื้อสำรองใว้) คิดว่าเสียงน่าจะแหล่มเลย แล้วก็ไม่มีปัญหาเรื่องทิศทางของเสียงด้วย ทุกอย่างยิงหน้าหมด ขนาดเล็กน่ารักไม่รกโต๊ะ

ตอนแรกกะทำด้วยท่อ PVC แบบท่านเสือแหละ ติดดอก passive ด้านหลัง แต่ B3S ขอบเหลี่ยมทำยาก ต้อง M3N นู่น จะเจื๋อนก็เกรงใจ +.+

แอมป์ยังไม่แน่ใจ แต่คิดว่าคงเป็น Lepai ยัดข้างในโผล่โวลุ่มออกมานอกตู้กระมัง
    ที่วางขอบลำโพงทำไมยากครับ ....ใช้2แผ่นประกบ...แผ่นแรก....ตัดขอบลำโพง/อีกทำคิ้วรองขอบลำโพงครับ
    ใช้ไม้/อคิลิค/..ทำแผ่นหน้า..ไม่ยากครับ

OverclockZone Member vachira's Avatar

ลอง TDA2050 ไม่ธรรมดานะครับ

ขอบคุณมากครับ ^-^

เข้าใจว่าอยากแนะนำผมให้ผลงานออกมาดี แต่โครงการนี้งบน้อยมากๆครับ Y w Y หวังแค่เสียงใด้ตามงบก็ดีใจล่ะ ดีกว่าเก็บใว้เฉยๆ

ไม่เกิน 500 สำหรับ network + ดอกแหลม ( ถ้าตู้ด้วยก็ไม่เกิน 700 ) และ 1,000 สำหรับ amp เกินนั้นไม่ทำล่ะ T T

เคยเจอลำโพงถูกๆ ใน Big C นะ ตู้สวยดีน่าเอามายำ แต่ตอนนี้หายไปใหนหมดไม่รู้ล่ะคับ

@lovehifi : เคยลองทวิสเตอร์อลูนะครับ Klipsch GMX กะ Tagwood http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1754940

ชอบเสียงกลางมากๆ แต่แหลมมันโหดไปหน่อย -..- กัดหูจี้ดๆในบางจังหวะ แต่มันดีตรงไม่ต้องไช้ network แค่ R คร่อมก็อยู่ใด้ล่ะ ชอบโดมผ้ามากกว่าจริงๆครับ

@tumd : กะทำง่ายๆครับ ความรู้ผมคงไม่ถึงขนาดนั้น ขืนสั่งมาเด่วภาษี + ค่าส่ง เตลิดไปไกล Y.Y 55

คืออยากมี network ใว้กั้นไม่ให้ดอกแหลมขาดเวลาอัดหนักๆเท่านั้นเอง ความสมดุลอะไรไม่ต้องหรอก ดังเบาๆแค่พอเป็น background ให้ B3S พอแล้ว

Z10 ตอนนี้เสียงกลับเป็นปกติแล้วครับ ก็เอาออกมาวอร์มบ้างนานๆครั้ง แล้วก็เก็บ คือมันเปิดหนักๆไม่ใด้อ่ะเร่งเสียงสัก 70% แปบเดียวก็ร้อนแล้ว

ขนาดดอกลำโพงของมันเองนะนั่น T_T อยากจะชำแหละก็ไม่กล้า เสียดายจอ LCD ถ้าใด้โมแอมป์ให้ขับใด้ดีขึ้น โดยความร้อนน้อยลง น่าจะดี

@tiger : ตอนแรกก็กะจะทำด้วยท่อเหละครับ แต่ต้องการ build in amp ไปเลย แล้วก็เพิ่มดอก passive ด้วย

ถ้ายิงหลังจะมีปัญหาเรื่องการจัดวางอีก ก็เลยคิดว่าจะทำแบบตู้เล็กๆดีกว่า

@vachira : น่าสนใจครับ แต่ผมทำไม่เป็นอ่ะ 555+ อยากโมช้างน้อยใจจะขาด ยังทำไม่เป็นเลย

เคยแก้แอมป์ของ solo6 แล้วประกอบแผงระบายความร้อนผิดหรือไงไม่รู้ ไฟรั่ว IC นิพพาน
    Last edited by XsoeIIsJ; 9 Apr 2015 at 22:47:55.

วันนี้ไป้านอุปกรณ์ก่อสร้าง ....เห็น3ทาง 4นิ้ว 120฿ ...คู่240 ฿ ก็พอเล่นได้...เสียดาย
    สั้นไปนิด..น่าจะเรียกเบสได้น้อย

OverclockZone Member tumd's Avatar

ลองทำเล่นๆ ใช้แค่ซีคร่อมทวีตเตอร์ ไม่ต้องใช้ network หรอก
    ลำโพง compo โซหนี้สมัยก่อนที่เสียงดีๆ ก็มีแค่ซีคร่อมตัวเดียวนี่แหละ

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

สนใจ Tweeter silkdome ของ Silver Flute ไหมครับ ผมว่าจะสั่งมาโมลำโพงตัวเองอยู่หาWoofer ตั้งนานเจอแบรนด์นี้พอดี
    คู่ละ350 บาท แบบไม่ได้กำไรซักบาทเพราะ Tweeter มันเบาอยู่แล้วค่าส่งนี่คงมีแต่ในประเทศ
    อันนี้ที่จะสั่งใช้เอง เห็น medisound Review 5 ดาวรัวๆจะลองของดอก woolcone บ้าง
    Last edited by Sumomo; 11 Apr 2015 at 00:42:54.

OverclockZone Member LoveHifi's Avatar

อ๋อ ชอบแบบใสๆ เสียงฟังสบายหู แบบที่คุณ Sumomo ก็น่าลองเอาไปทำเล่นดูนะครับ หาลำโพงกับตู้ให้ได้ก่อนเรื่อง ครอส ค่อยปรับแต่งเอา หนุกๆ

ตอนนี้ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ ก็น่าลองพวก Ribbon แต่ราคาแพงพอสมควรเลย ทำเป็น 3ทาง เสียงดีนะครับ

Last edited by LoveHifi; 10 Apr 2015 at 10:19:53.

โอ้ดอกแหลมของท่าน Sumomo ตรงสเปคเลยครับ แบบนั้นเหละที่หามานาน เด่วติดต่อไปเน้อ 55

Quote Originally Posted by tumd View Post
    ลองทำเล่นๆ ใช้แค่ซีคร่อมทวีตเตอร์ ไม่ต้องใช้ network หรอก
    ลำโพง compo โซหนี้สมัยก่อนที่เสียงดีๆ ก็มีแค่ซีคร่อมตัวเดียวนี่แหละ
    ใด้เหรอครับ == มันจะไม่ขาดรึ คือกลัวๆน่ะ

รื้อลำโพงมาเยอะ ยังไม่เคยเจอดอกแหลมโดมผ้าตัวใหนไช้ R คร่อมเลย มี network ตลอด

คหสต ผมชอบเสียงแหลมของ Solo 6 มากเลย มีวิธีทำลอกเลียนแบบ network แบบประหยัดไม๊ครับ 55

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ หรือผมจะไช้ดอกลำโพง 3.5 SAMMI ที่ท่านเหมียวให้มาดี -.- ไม่มีแอมป์เทสเลยไม่รู้ว่าเสียงเป็นไง

ดอกกระดาษน่าจะฟังผ่อนคลายดีนะ B3S บางจังหวะผมว่ามันสดกระชากโฮกฮากไปหน่อย

แต่ถ้ามีดอกแหลมแล้วเก็บ B3S ใว้ทำ Full-range หรือยัด Z10 ให้ใด้(ถ้าทำเป็น)ดีกว่าใหมเนี่ย

Last edited by XsoeIIsJ; 10 Apr 2015 at 22:22:53.

เจอเข้าโดยบังเอิญ แบบนี้เลยครับที่วาดเอาใว้ เป๊ะเลย

ลำโพงผมนี่ไง C 2ตัวก็ cross ได้ จูนดีๆมันก็แจ่มนะ
    ตัวแหลมผมสั่งเผื่อไปแล้วครับ ถ้าท่าน XsoeIIsJ ไม่เอาผมก็ปล่อยทำกำไรต่อ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks