Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมไม่เข้าใจเลยครับ ทำไมพอผมติดซิงคตัวเดียวกับชาวบ้านเค้า อุณหภูมิผมยังสูงอยู่เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมไม่เข้าใจเลยครับ ทำไมพอผมติดซิงคตัวเดียวกับชาวบ้านเค้า อุณหภูมิผมยังสูงอยู่เลย

เสป็คครับ Intel Core i5 4690K | Gigabyte G.1 Sniper Z97 | 16GB RAM PC DDR3 2400 G.Skill Sniper (8x2) | Gigabyte Radeon R9 290X 4GB | SSD HyperFury 240GB | FSP Raider 750W

คอมพวางไว้ในที่โล่งอาการถ่ายเท อุณหภูมิห้องครับ ไม่หนาวไม่ร้อน ปกติที่คนทั่วไปเข้าใจ
    ตัว CPU ไม่ได้ OC ครับ

ใช้ HWMonitor และ RealTemp วัดครับ
    ใช้ซิงค 212X ซิลิโคนแถมกับกล่องครับ

Idle : 36-37-38-39 ไม่เกิน 40
    ( ผมไม่รู้ว่าทำไงมันถึงจะ Fulload อะนะ
    แต่ FC4 Ultra Max Setting 60FPS 1920x1080 45-50

แต่ผมเห็นชาวบ้านเค้า IDLE 30 Fullload 40 กว่าๆกันเอง ผมไปเช็คมาหลายกระทู้หลายเว็บ

มันเกิดไรขึ้นครับ สงสัยว่าอาจจะมาจากปัญหานี่ http://www.overclockzone.com/forums/...ครับ

// ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

อุณภูมิห้องไม่เท่ากัน

Comment

ปกตินะ

Comment

นอกจาก hdd

ถ้าไม่เกิน 60 ก็ถือว่าเย็นทั้งนั้นเหละ

Comment

IDLE ถ้าร้อนกว่าอุณภูมิห้องสักไม่เกิน 10 องศาก็สบายๆครับ บางคนเปิดแอร์ บางคนห้องร้อน มันต่างกัน ส่วน full load เอาจริงๆไม่ต้องไปหาโปรแกรมอะไรมาวัดหรอกครับมันเป็นอุณภูมิที่เกินจริง วัดจากการใช้งานปกติของเรานี่แหละ สบายใจสุด

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            นอกจาก hdd

ถ้าไม่เกิน 60 ก็ถือว่าเย็นทั้งนั้นเหละ
            HDD ปกติควรจะอยู่ประมาณไหนครับ ?

Comment

36-40 อุณหภูมิห้องร้อนๆ ไม่มีแอร์ (ความต่างอยู่ที่สภาพห้อง, การถ่ายเทอากาศ, จัดระเบียบในเคส, ขี้ฝุ่น, ฤดูร้อน)
              ถ้าเย็นช่วงหน้าหนาวก็ 30-34

Comment

ไม่ควรเกิน 45 สำหรับ desktop และไม่ควรเกิน 60 สำหรับ notebook ครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  ไม่ควรเกิน 45 สำหรับ desktop และไม่ควรเกิน 60 สำหรับ notebook ครับ
                  อันนี้คือ HDD นะครับ เค้าตอนคำถามบ้างบน อย่าเข้าใจผิดกันนะ ^^

Comment

ขอบคุณครับ

Originally posted by yy5779693 View Post
                    อันนี้คือ HDD นะครับ เค้าตอบคำถามบ้างบน อย่าเข้าใจผิดกันนะ ^^
                    ตามนั้นเลยครับ

Comment

Working...
                    X