overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member maxzaba's Avatar

Default Test ซับราคาประมาณ 20K ครับ

ชุดโฮมเธียเตอร์ในปัจจุบันมีความก้าวล้ำจากแต่ก่อนไปมาก จนตอนนี้มาถึงยุคของระบบ Dodly Atmos แต่ถึงยังไงสิ่งที่มีมาตั้งแต่ยุคโบราณ และเป็นสิ่งที่ไม่สามารถขาดหายไปได้สำหรับชุดดูหนังได้ นั่นก็คือเจ้าซับวูฟเฟอร์ ซึ่งเจ้าตัวซับที่ว่านี้...เป็นตัวแปรนึงที่จะทำให้การดูหนังของเรานั้นสนุกหรือไม่ได้เรื่องไปเลย หลายๆคนก็ยังมีความเข้าใจว่า เล่นลำโพงคู่หน้าตัวใหญ่ๆหน่อย ไม่ต้องใช้ซับก็ได้ แต่สำหรับผมแล้ว จะเล่นซับตัวเล็กหรือใหญ่ยังไงก็ต้องมี เพราะมันเป็นสัญญาณอีกช่องนึงที่เขาทำมาให้โดยเฉพาะ ยิ่งการใช้ซับดีๆทำให้การดูหนังสนุกไปอีกมากโขครับ

และคำถามยอดฮิตของนักเล่นมือใหม่มือเก่าหลายคน มักจะมีคำถามแบบนี้บ่อยๆว่า เล่นซับตัวไหนดี อันไหนดูหนังมัน อันไหนฟังเพลงดี ครานี้ผมเลยจัดการนำซับยอดฮิต แบบมาแรงแซงทางโค้ง ที่เป็นรุ่นที่ทุกคนพูดถึงบ่อยๆมาทดสอบให้ทุกท่านได้ไว้เป็นแนวทางครับ

ตัวแรกเป็นซับที่มาแรงสุดๆหยุดไม่อยู่ นั้นคือ Matin Logan Dynamo 700 ครับ

ตัวที่สองเป็น Paradigm DSP-3100 V.2 ในตำนาน เป็นรุ่นยอดนิยมมากนาน ทุกวันนี้ก็ยังเป็นตัวนึงที่หลายคนหมายปองจะครองคู่ด้วยครับ

ตัวที่สามเป็นซับน้องใหม่มาแรง คือ Klisch R-110 เค้ากำลังกลับมาทวงตลาดของซับวูฟเฟอร์คืนครับ

และ System ที่ผมใช้นำมาทดสอบคราวนี้นำทัพด้วย ProAc Studio 148 รุ่นใหม่ ตามด้วย Studio Center และ ProAc D2 ตามลำดับ ขับเคลื่อนด้วยพลังงานจาก Yahama RX-A 3040 ครับ

และแผ่นที่ผมใช้ในการทดสอบครั้งนี้ประกอบไปด้วย คอนเสิร์ต"เพชรตัดเพชร" และ คอนเสิร์ต "Hit Man" ส่วนภาพยนต์ผมใช้หนังเจ้าตำนานในการทดสอบต่างๆ นั่นคือ fast and furious 5 ครับ ลองดูภาพฉากต่างๆที่ผมใช้ทดสอบกันก่อนครับ

OverclockZone Member maxzaba's Avatar

ถึงเวลาทดสอบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ตัวแรกก็คือ Matin Logan Dynamo 700 มาแรงสุดๆหยุดไม่อยู่

Matin Logan Dynamo 700 เป็นซับวูฟเฟอร์ไซด์มินิ มาพร้อมกับดอกขนาด 10" เดิมเป็นดอกแบบยิงลงพื้น แต่เราสามารถปรับเป็นแบบดอกยิงหน้าได้ โดยการถอดขาด้านล่างออก แล้วไปใส่ด้านหลังแทน แต่ในกรณ๊ที่ปรับเป็นแบบยิงหน้าจะมีขอเสียคือ ถ้าใช้สายที่มีขนาดใหญ่ มันจะติดครับ Dynamo 700 มีตัวส่งสัญญาณไร้สายแบบ wireless โดยมีกล่องส่งสัญญาณแถมมาให้เลยครับ แต่กรณีนี้ผมไม่แนะนำถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ต่อสายได้ ต่อสายดีกว่าครับ

มาพูดถึงเรื่องของเสียงกันบ้าง ใส่แผ่นคอนเสิร์ตเพชรตัดเพชรเข้าไป ดูไปซักพัก ผีหลอกกกกกกกกก ซับมันเดินได้ ตัวขนาดตัวที่เล็กมาก น้ำหนักก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ แถมสไปค์ผมก็ไม่ได้ใส่ เปิดดังอีกต่างหาก มันเลยเดินได้ครับ เหลือบไปเห็นมีของหนักๆอยู่เลยจักการเอาทับซะเลย

โอ้ว เสียงดีขึ้นอีกเยอะครับ แนะนำว่าใครที่มีซับรุ่นนี้แล้วแล้วลองหาอะไรหนักๆมาทับไว้ดูครับผม ส่วนเรื่องเสียงเบสอิ่มกำลังดี แน่นและกระชับมากๆ ซับทำงานได้ค่อนข้างเร็ว เสียงบวมครางนี่ไม่มีให้ได้ยินครับ ดูคอนเสิร์ตไทย-เทศแบบนี้สนุกใช้ได้เลยครับ ต่อเนื่องเป็นลูกดี เสียงเดินเบสต่างๆเคลียร์ เสียงซับสะอาดสะอ้าน แต่เบสลึกยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ครับ

เรื่องของการดูหนังต้องบอกว่าสำหรับผมตัวมันเล็กไปนิดนึงครับ ระดับความดังการดูของผมค่อนข้างโหดใช้ได้เลยครับ เปิด Fast 5 มาฉากแรก เสียงบางช่วงรู้สึกขาดหายไปเลยครับ Dynamo 700 จะได้เปรียบในเรื่องของการเก็บตัวได้ค่อนข้างเร็วครับ เสียงกระแทกลงเป็นลูกๆดี ครับ ฉากที่ยิงยิงปืนนี่ต้องเรียกว่ากระชับและเร็วได้ใจไปเลย แต่เรื่องของบรรยากาศเบสอาจจะทำได้ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ออกไปทางห้วนนิดๆครับ

ตัวที่สองงงงงง Paradigm DSP-3100 V.2 เก่า......แต่เก๋าครับผม

Paradigm DSP-3100 เป็นซับรุ่นนึงที่สามารถบอกกับตัวมันเองได้ว่า "เก๋า" อยู่พอสมควรครับ ซับน้องใหม่หลายๆรายที่จะเข้ามาอยู่ในร้านได้นั้น เรียกว่าถ้าไม่ผ่านด่านนี้ก็กลับบ้านไปซะ!!!!!!!!! DSP-3100 มาพร้อมกับดอกซับขนาด 10" ดอกและพอร์ทลมแบบยิงด้านหน้า จึงได้ฉายาอีกอย่างว่า "เจ้ามูกโต" ครับ หลังดูจะมีช่องปรับต่างๆซึ่งก็ไม่ได้แตกต่างจากตัวอื่นๆมากนัก ยกเว้นช่อง USB เล็กๆ นั่น มันคือช่องที่เอาไว้ต่อมันไมค์เซ็ตอัพของ Paradigm หรือที่เรียกว่า PBK (Perfect Bass Kit) จากการที่ผมได้ลองเล่นเซ็ตอัพดู ในห้องที่เสียงค่อนข้างดีอยู่แล้ว PBK อาจไม่ได้ช่วยอะไรมากนักครับ แต่ห้องที่เสียงซับแย่ๆ มันแจ่มมากๆเลยทีเดียวเชียวครับ ก็ยังมีแต่อีกหล่ะ PBK นี่ก็ราคาไม่เบา จะซื้อซับสองหมื่น ซื้ออัยนี่อีกหมื่นก่าๆ............................. ผมแนะนำว่าใช้ฝีมือเซ็ตจะดีกว่าครับผม อิอิ

มาว่าถึงเรื่องเสียงกันดีกว่าครับ ใส่แผ่นคอนเสิร์ตเพชรตัดเพชรเข้าไป ผ่านไป 10 นาที ....................... อุ้ยๆ ครึ่งชม.และ เพลินเลยครับ โดนใจผมเต็มๆ มันส์ครับ มันส์มากกก หัวเบสดี คมและกระแทกดี เสียงกระเดื่องกับเบสมันแบบกระแทกลง แล้วเบสเดินต่อ มันเคลียร์ครับ แต่เบสอิ่มๆไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ ยิ่งดูยิ่งมันส์จริงๆครับ

ลองมาดูหนังกันบ้าง สิ่งแรกที่ประทับใจเลยคือบรรยายกาศของเบสครับ มีมวลที่ล่องลอยอยู่ตลอดเวลาครับ เสียงคมกระแทกดีมากๆ รถชนเป็นรถชน ปืนเป็นปืน เสียงเบสเป็นละลองอยู่รอบตัวได้ดีจิงๆครับ แต่ความสะอาดของเสียงค่อนแย่ครับ ออกไปทางสกปรกนิดๆ แต่ถ้าใครบอกวว่า "ชอบโหดๆ ดุๆ รับรองว่าโดนครับ

ตัวที่สามมมมมมมมม Klisch R-110 น้องใหม่มาแรงงงงง............

สำหรับค่ายนี้ใครที่ยังจำซับตระกูล RW ได้ แต่ผมจำไม่ได้เพราะไม่เคยฟัง (อ่าววววววววววววว...พูดทำไม) แต่ได้ยินสมญานามมานานมากว่าเป็นหนึ่งในซับมหาเทพ ขายดีเป็นแจก จนวันนี้ Klisch กลับมาทำซับในรูปแบบดอกสีทองอีกครั้ง พร้อมกลับมาผงาดในแว่วงซับวูฟเฟอร์ ตั้งแต่ตัวแรกเข้ามาที่ร้านก็ขายออกไปด้วยความรวดเร็ว (ยังไม่ทันจะฟังก็ขายซะแร้นนนน) หลังจากของได้เริ่มทยอยเข้ามาก็ได้มีโอกาสที่จะฟังกับเขาบ้าง แรกเริ่มสัมผัส มันช่างน่าใช้งานอะไรขนาดนี้ ตัวตู้ไม่ใหญ่ไม่เล็กจนเกินไป รูปทรงและหน้าตาดูน่าเกรงขามใช้ได้เลย มาพร้อมกับดอกวูฟเฟอร์สีทองขนาด 10" ตู้น่าจะใช้เป็นสูตรแบบลิ้นคล้ายๆในรถยนต์ครับ ใครชอบเสียงตึบๆแน่นๆแบบในรถยนต์ไม่น่าพลาดครับ

มาว่าในเรื่องของเสียงกันบ้างครับ คอนเสิร์ตเพชรตัดเพชรเข้าไป (อีกครั้ง หึหึ) ตึบ.....ตึบ..ตึบ..ตึบ โอ้ว มันได้ใจจริงๆครับ เสียงซับอิ่มหนาดีมากๆ น้ำหนักดีสุดๆ เสียงเบสลงเป็นลูกๆดีมากครับ เสียงเดินเบสยังคลุมเคือง ยังไม่กระจ่างเท่าไหร่ครับ เบสยังเก็บตัวค่อนข้างช้าอยู่ครับ แต่เสียงมันอิ่มและมีน้ำหนักดีจริงๆครับ มันมีน้ำมีนวลดี ไม่แห้งบางครับ

มาลองเป็นหนังกันบ้างครับ ฉากที่รถคว่ำสัมผัสได้ถึงน้ำหนักที่กดลงบนถนนได้เลยครับ เสียงลงไปได้ลึกกว่าตัวอื่นๆ บรรยากาศดีครับ เสียงยิงปืนได้เสียงปืนที่มีน้ำหนักดี ฟังแล้วเป็นปืนกระบอกใหญ่ดีครับ แต่เสียงช้าไปหน่อย ยังไม่ทัน ทำให้มั่วๆเล็กน้อยครับ

บทสรุปครับผม

สำหรับซับทั้งสามตัวนี้ถ้าให้ฟังธงแล้วบอกว่าตัวไหนดีที่สุดคงจะไม่ได้จริงๆครับ แต่ละตัวนั้นมีความเป็นเอกก็ลักษณ์เฉพาะตัวและมีข้อดีข้อเสียแต่ต่างกันไปครับ เอาเป็นว่าาาาาาาาาาาา....................

1.อยากได้ซับที่เสียงเป็นธรรมชาติหน่อยๆ สะอาดๆ ความสมจริงค่อนข้างสูง หรือหาซับไปสำหรับฟังเพลง ต้อง Martin logan Dynamo700 ครับ

2.ชอบเสียงเบสที่ดุดัน โหดๆ เน้นดูหนังหรือฟังเพลง Rock Metal ต้องไป Paradigm DSP-3100 ครับ

3.ชอบเสียงซับที่ลึกๆ อิ่มๆ ไปฟังเบสแบบในรถยนต์แล้วชอบ หรือเรียกง่ายๆ อยากได้แบบ ตึบ ตึบ ต้อง Klipsch R-110 ครับ

ผมว่าอันนี้พอเป็นแนวทางได้พอสมควรเลยครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ตัวที่1กับ3 ราคาเท่าไหร่คับ อ่านจากบทสรุป ตัวที่สมจิงที่สุดน่าจะดีสุดละ

Quote Originally Posted by slate View Post
    ตัวที่1กับ3 ราคาเท่าไหร่คับ อ่านจากบทสรุป ตัวที่สมจิงที่สุดน่าจะดีสุดละ
    Dynamo 700 ราคา 23,400 บาทครับสว่น Klipsch R-110 ราคา 20,900 บาท

ปล.บางทีตัวที่สมจริงอาจจะไม่โดนก็เป็นได้นะขอรับ อิอิ

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

Dyna สวยดีครับ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

dynamo 700 นี้ได้เทสแบบยิงออกหน้ามั้ยครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

555 ซับเดินได้ จนต้องเอาหมาน้อย SEISMIC 110 มาทับเลยนะครับ

OverclockZone Member yuuyuu321's Avatar
    Bangsaen chonburi

Klisch R-110 หน้าตามันหล่อเหลาดีจริงๆครับ

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    dynamo 700 นี้ได้เทสแบบยิงออกหน้ามั้ยครับ
    ต้องขออภัยจริงๆครับ ไม่ได้เทสไว้เพราะว่ามันจะติดสายด้านล่างครับ แต่จากหลังการและความน่าจะเป็นแล้ว ถ้าปรับเป็นยิงหน้า เสียงจะพุ่งหาตัวดีกว่า และบรรยายกาศจะหายไปครับ

Quote Originally Posted by osxp View Post
    555 ซับเดินได้ จนต้องเอาหมาน้อย SEISMIC 110 มาทับเลยนะครับ
    อิอิ
    Last edited by maxzaba; 11 Apr 2015 at 22:41:17.

OverclockZone Member IcsakamaTo's Avatar

อยากฟัง ชิ้นแรกเห็นชื่อเสียง พิมพ์นิยมมานานมาก แต่ในใจ รักรุ่น 3 เพราะดูหนังแล้วได้อารมณ์เหมือนโดนระเบิดเอง

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ชอบหน้าตา DSP 3100 จริงๆ

กลัวเร่งดังๆฝ้าเพดานถล่มลงมาทับตาย ตอน T3 ก็เสียวล่ะเบสลงทีฝ้าเพดานครางครืนๆ

OverclockZone Member lookchid's Avatar
    ปทุมธานี รังสิต - ชลบุรี บางเเสน (SNSD)

สวยๆทั้งนั้นเลย

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

Quote Originally Posted by maxzaba View Post
    ต้องขออภัยจริงๆครับ ไม่ได้เทสไว้เพราะว่ามันจะติดสายด้านล่างครับ แต่จากหลังการและความน่าจะเป็นแล้ว ถ้าปรับเป็นยิงหน้า เสียงจะพุ่งหาตัวนี้กว่า และบรรยายกาศจะหายไปครับ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post

กลัวเร่งดังๆฝ้าเพดานถล่มลงมาทับตาย ตอน T3 ก็เสียวล่ะเบสลงทีฝ้าเพดานครางครืนๆ

จะว่าก็ว่า ตัวนี้มันเปิดได้ดังสนั่นทุ่งจริงๆครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post

ลองใช้ Subdude ดูครับ ช่วยลดอาการฝ้าสั่นได้ แถมเบสชัด และล่องหนกว่าเดิมด้วย

หรือจะ DIY เอาก็ได้ ของผมหมดไป 50 บาท เป็นค่ากรองฟองน้ำตู้ปลา 2 ถุงจากร้านอมร กับเศษไม้จากโต๊ะเก่าๆ

ลองทดสอบเสียงดูก่อน แค่เอาฟองน้ำ กับแผ่นไม้ วางไว้เฉยๆ

หลังจากทำเสร็จแล้ว

OverclockZone Member IcsakamaTo's Avatar

Quote Originally Posted by osxp View Post
    ลองใช้ Subdude ดูครับ ช่วยลดอาการฝ้าสั่นได้ แถมเบสชัด และล่องหนกว่าเดิมด้วย

หรือจะ DIY เอาก็ได้ ของผมหมดไป 50 บาท เป็นค่ากรองฟองน้ำตู้ปลา 2 ถุงจากร้านอมร กับเศษไม้จากโต๊ะเก่าๆ

ลองทดสอบเสียงดูก่อน แค่เอาฟองน้ำ กับแผ่นไม้ วางไว้เฉยๆ

หลังจากทำเสร็จแล้ว
    ขอซื้อต่อได้ไหมคับ แผ่งซับทำเอง

Quote Originally Posted by IcsakamaTo View Post
    ขอซื้อต่อได้ไหมคับ แผ่งซับทำเอง
    ตัวนี้ไม่ขายครับ

เป็น Limited Edition หาไม่ได้แล้ว

แต่ถ้าเอา Subdude ของแท้ มาแลก ก็ตกลงทันที 555

ป.ล. ที่จริงทำ PumpDude ตัวจิ๋วไว้อีกตัว เอาไว้รองปั๊มลมตู้ปลา (ถ้าไม่ลืม เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาลงให้ดูครับ)

OverclockZone Member LoveHifi's Avatar

ลองตัวนี้ดูสิครับ

ไม่รู้ว่าเสียงจะไปทางไหนนะครับ แต่ก็น่าเอามาลองดี

Quote Originally Posted by LoveHifi View Post
    ลองตัวนี้ดูสิครับ
    ไม่รู้ว่าเสียงจะไปทางไหนนะครับ แต่ก็น่าเอามาลองดี
    ก่อนหน้านี้เคยใช้ยางกันกระแทกรอง 4 จุด หนาประมาณ 1" ก็ดีขึ้นกว่าตอนไม่มีอะไรรองครับ

แต่มาเจอ SubDude DIY มันดีขึ้นอีกเยอะเลย

ป.ล. เอารูป PumpDude มาลงละครับ

เอามารองใต้ปั๊มลมแบบนี้ ช่วยให้โต๊ะหายสั่นไปเยอะมาก

มีแผ่นไม้แปะด้านบนด้วย ลดการสั่นได้ดีกว่ามีแค่แผ่นฟองน้ำเฉยๆ ครับ

Last edited by osxp; 13 Apr 2015 at 10:02:31.

แต่ Sub Dude นี่มันเด็ดจิงครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks