overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member samza2's Avatar

Default สอบถาม USB3.0กับ HDD EXt. เมื่อลงไดรเวอร์ หลุดๆติดๆ

ผมเพิ่งซื้อ MB มาใหม่คือ ASUS Z97-PRO GAMER เจอปัญหาคือ...
    เมื่อเสียบ HDD Ext. ที่หน้าCASE ซึ่งมันเป็น Port USB3.0 ที่มีสายไปเสียบด้านหลังBord ที่ Port USB3.0
    แล้วมันมีอาการติดๆดับๆ โดยมี Popup ให้ Format Drive รัวๆเลย แต่ลองเสียบUSB2.0อื่นๆก็ไม่เป็นใช้งานได้ปกติ

ผมได้ทดสอบทั้งหมดแล้วเป็นเพราะ ผมลงDriver ของ USB3.0
    คือ Intel(R)_USB_3.0_eXtensible_Host_Controller_Driver_3.0.4.65
    และDriverตัวที่มากับแผ่นก็เป็น - -"
    แต่ถ้าไม่ลงก็ไม่มีปัญหาครับแต่ความเร็วจะเท่ากับ USB2.0เลย
    มีทางแก้ไหมครับ ใช้ Windows 7 Ultimate SP1 64Bitครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

เคยเจอปัญหานี้กับ Z87 คือใช้ driver USB3 ของ asus แล้วเพี้ยน จอฟ้า

ลบมันทิ้งแล้วไปโหลดรุ่นล่าสุดจากเว็บ intel แล้วอาการทุกอย่างหายเป็นปลิดทิ้ง

* จะลองดูก็ได้นะครับ เผื่อหาย

V

เอาลิ้งค์ออกก่อนนะครับ ลงผิดรุ่น ขออภัย = ="
    Last edited by kaikimao; 9 Apr 2015 at 23:08:55. Reason: ลงลิ้งค์ผิด หาใหม่แป๊บ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

driver ที่ลง เป็นของวินโดว 8.1 หรือเปล่าคับ

OverclockZone Member samza2's Avatar

อ่อตัวนี้ผมก็ลองลงแล้วครับ แต่มันเป็น Ver เก่า(Intel? 7 Series/C216 Chipset Family)มันเลยลงไม่ได้
    บอรดผมมัน Intel? 8/9 Series and C220/C610 Chipset Family

ไดรเวอที่ลงมันก็บอกว่าWin7ครับ

แล้วไดร์เวอที่ผมลงก็โหลดตัวล่าสุดจาก Intelแล้วงะครับ T_T

OverclockZone Member slate's Avatar

ที่ device manager ตรง usb ก็ปกติหรอคับ

ปกติครับ ถ้าลงไดรเวอร์จะมีบอกชื่อ 3.0 ด้วยแต่จะติดๆหลุดๆเวลาเสียบ แต่ถ้าลบไดรเวอร์ออกก้ใช้ได้ปกติแต่จะไม่มีบอกว่าเป็น3.0ครับ
    ผมคิดว่าเป็นที่ไดรเวอร์แน่เลย ><

OverclockZone Member Colonnello's Avatar
    ในประเทศไทยนี้เเหละ

ลองดูครับ ขอโทษตัวเดียวกัน ไม่ได้ดู ver.
    https://downloadcenter.intel.com/dow...Chipset-Family
    ลองสาย usb3 เส้นอื่นดูบ้างรึยัง เผื่อเป็นที่สาย
    Last edited by Colonnello; 9 Apr 2015 at 23:47:16.

ในคู่มือบอกว่าเป็นที่อุปกรณ์ที่นำมาเสียบ ให้ไปอัพเดตเฟริมแวร์ที่อุปกรณ์ตัวนั้นคับ

ผมใช้ WD Mypassport อัพเดตแล้วครับ ตอนนี้กำลังคุยกับอากู๋ (GooGle มาหลาย ชม.อิอิ ยังไม่เจอเลยT_T)

มันจะเป็นที่ตัวสายหรือเปล่า เสียบแน่นดีหรือเปล่า เดาไปเรื่อยละ ชม.นี้

ผมงงอยู่อย่าง ปกติ usb3.0ที่หน้าเคส มันจะเสียบที่กลางเมนบอท แต่ทำไมของท่านมันไปเสียบที่ข้างหลัง ยังนึกภาพไม่ออก
    Last edited by slate; 9 Apr 2015 at 23:50:06.

อ่อมันเป็นตัวเสียบแบบUSBเลยครับ- -* เลยต้องไปเสียบด้านหลัง
    สายผมลองเสียบPort อื่นๆก็ปกติ มีปัญหาเฉพาะตอนลงDriverให้เป็น 3.0
    ถ้าไม่ลงSpeed 20-30mb/sec เองครับ ><

เคสตัวไหนคับเนี่ย แล้วได้ลองไปเสียบที่ usb3 ที่หลังบอทตรงๆหรือเปล่าคับ ผลเป็นยังไง หรือ ยังเหมือนเดิม

ใช้ตัวนี้ครับ http://www.zalman.com/global/product...ad.php?Idx=493
    เทสล่าสุดครับ...
    ลองเสียบตรงๆ ไม่มีปัญหาครับ
    แต่เสียบที่หน้า Case จะมีปัญหาเฉพาะ Port ล่าง
    โดยลงไดรเวอร์เปน3.0แล้วนะครับ ถ้าลบออกใช้ 2.0ได้ปกติ
    สงสัยปัญหาอยู่ที่ตัวเสียบ Front Panel ละครับ T_T
    จะเปลี่ยนยังไงครับเฉพาะตัว USB3.0หรือต้องทั้งหมด-*-

ผมว่าแล้ว

ซ่อมได้คับ แต่มันจะยุ่งยากนิดนึง
    Last edited by slate; 10 Apr 2015 at 09:14:57.

ครับ ถ้าซ่อมเป็นยังไงครับเพราะที่ผมถอดเคสดูมันจะ เป็นพอร์ท2อันติดกันในหัวเดียวกัน แล้วมีสายแยกออกมาครับเจ้าตัวที่มีปัญหา
    มันบัดกรีติดกับบอรดด้วยแต่บอร์ดมันจะมีช่องเสยบไมค์ หูฟังแล้วก็ USB2.0อีกตัวนึง
    ผมไม่อยากจะเปลี่ยนเท่าไหร่เพราะมันปรับรอบพัดลมได้ มีตัววัดอุณภูมิแล้ว LED HDD +ปุ่ม Restartครับ
    แต่ถ้าตัวใหม่มีOptionคล้ายๆกันราคาไม่แพงผมก็อาจเปลี่ยนครับ มีที่ไหนขายบ้างครับหรือซ่อมครับ

แต่มันแปลกๆผมก็งงๆๆอยู่เพราะ
    มันจะหลุดและเชื่อมต่อรัวๆ แล้วขึ้น Popup ให้ฟอแมตDriveรัวๆเลย
    แต่ถ้าใช้แบบไม่ลงไดรเวอร์จะใช้ได้ปกติแต่ความเร็วจะเป็น USB2.0
    และลองเอาตัวที่มีปัญหาไปเสียบพอรทUSB3.0ด้านหลังอีกพอรทที่อยู่ติดๆกัน
    แล้วลงไดรเวอให้เป็น3.0 มันก็ใช้ได้แปบนึงแล้วก็หลุด แต่จะมองเห็นDriveปกติ
    ถ้าฝืนใช้ไป กลัวว่าDrive จะพัง+ข้อมูลเสียหาย

มันเป็นอาการไฟไม่พอหรือเปล่าที่ การเชื่อมต่อโดย Front Panel มันเป็นหัวเสียบแบบUSB แล้วนำไปเสียบด้านหลัง Bord
    เพราะผมลอง Test โดยการเสียบที่หลังMainBoard ตรงๆก็ใช้ได้ปกติครับทั้ง 4Portที่มี T_T
    แต่ถ้าFront Panel ตัว USB3.0เป็นแบบหัว 20PIN เสียบที่ตัวBord มันคงใช้ได้ปกติใช่ป่าวครับขอบคุณทุกคุณมากครับ
    Last edited by samza2; 10 Apr 2015 at 10:49:54.

เข้าใจถูกต้องแล้วคับ ผมว่าเป็นที่คุณภาพสายเชื่อมต่อที่ไม่ได้มาตรฐาน

Bookmarks

Bookmarks