overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 81

Thread: [อีกหนึ่งทางเลือก] PALiT GeForce 9800 GTX+ [512 mb / 256 bit]

OverclockZone Member Yo's Avatar
    Phisanulok Thailand

Default [อีกหนึ่งทางเลือก] PALiT GeForce 9800GTX+ [512 mb / 256 bit]

************ เมื่อวันเสาร์ 27 กันยายน 2551

ผมได้มีโอกาส Upgrade เครื่องคอมพิวเตอร์ที่บ้านอีกครั้ง

เนื่องด้วยไม่ได้ปรับปรุงมานาน [หลายๆเดือนแล้ว]

************ ช่วงนี้กระแสร์เกมส์ CRYSIS WARHEAD กำลังแรง

ผมได้ชมภาพตัวอย่างจาก Demo แล้วรู้สึกหลงไหลในความสวยงาม

ของภาพกราฟิคในเกมส์นี้ และทึ่งในความสามารถของโปรแกรมเมอร์ผู้สร้างเกมส์นี้

************ แหละแน่นอน ภายใต้ภาพกราฟิคที่สวยงามนั้น

มันต้องใช้ความสามารถของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ โดยเฉพาะการ์ดจอกราฟิค

ที่มีเทคโนโลยีใหม่สุดๆ แล้วก็คงจะแพงเกือบสุดด้วยสินะ

************ พอดีช่วงนี้ผมพอจะมีทุนทรัพย์อยู่บ้าง จึงเกิดกิเลส เอ๊ย...

ความคิดที่จะ Upgrade เครื่องคอมฯดังกล่าว...

************ ผมได้ซื้อการ์ดจอรุ่นนี้มาใช้แบบสุ่มๆ เสี่ยงๆเลยครับ

ได้พยายาม Search หาข้อมูล จากเวปผู้ผลิต

และจากเวปที่เกี่ยวกับการแนะนำ หรือการ Review อุปกรณ์คอมฯ

ก็ไม่พบว่ามีการ Review และไม่ค่อยได้ข้อมูลของการ์ดจอรุ่นนี้เลยจริงๆ

************ จึงได้เกิดแรงบันดาลใจในการถ่ายภาพ และทดสอบการ์ดจอรุ่นนี้

เพื่อให้ผู้ที่สนใจได้ทบทวน และศึกษาข้อมูลเบื้องต้น ก่อนตัดสินใจซื้อครับ

ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า mini Review นี้คงจะเกิดประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ.
    รูป รูป
    Last edited by Yo; 2 Oct 2008 at 15:56:01.

OverclockZone Member Yo's Avatar

PALiT GeForce 9800GTX+

Armed with NVIDIA PhysX® and NVIDIA CUDA® technology,
    the GeForce 9800 GTX+ is ready to empower a totally new class of physical gaming interaction
    because it is also equipped with the second generation NVIDIA PureVideo® HD technology engine!
    The GeForce 9800GTX+ doesn't end at gaming... it also delivers unsurpassed Blu-ray and HD DVD picture quality,
    which makes it one of the best graphics solutions!

Specifications
    Part Number: NE/98TX=XT352

* Bus interface: PCI Express 2.0 Support
    * Memory: 512MB
    * Memory Interface: 256bit
    * Memory Clock: 2200MHz (1100MHz x 2)
    * Core Clock: 745MHz
    * Reference Design Core Clock: 738MHz
    * Dual 400MHz RAMDACs
    * NVIDIA® unified architecture with GigaThread technology
    * Full Microsoft® DirectX® 10 Shader Model 4.0 support
    * 16x full-screen anti-aliasing
    * True 128-bit floating point high dynamic-range (HDR) lighting
    * NVIDIA® Quantum Effects physics processing technology
    * Dual Dual-link DVI outputs support 2560x1600 resolution displays
    * 3-way NVIDIA SLI® technology
    * NVIDIA® PureVideo HD technology
    * OpenGL® 2.1 support
    * NVIDIA ForceWare® Unified Driver Architecture (UDA)
    * Certified for Microsoft® Windows Vista
    * NVIDIA® Lumenex Engine
    * Discrete, Programmable Video Processor
    * Hardware Decode Acceleration
    * High-Quality Scaling
    * Inverse Telecine (3:2 & 2:2 Pulldown Correction)
    * Bad Edit Correction
    * Integrated SD and HD TV Output
    * Noise Reduction: With Silence Cooler
    * Edge Enhancement
    * Dynamic Contrast Enhancement
    * Dual Stream Decode Acceleration
    * Dual-link HDCP capable
    * This graphics card requires a power supply unit :
    A minimum 500W power supply unit
    (with a minimum 36A current rate for 12V)
    and two 6-pin PCI-E supplementary power connector.
    รูป รูป

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ค่าตัวเท่าไหร่ยั้ห้อนี้

PALit จะมี Logo ประจำตัวเป็นรูปกบเขียวๆ

และก็เพราะเจ้า Froggy นี่เองที่ทำให้ผมซื้อมาใช้

เพราะปกติผมชอบกินกบ ชอบเล่นไพ่กบ เอ๊ย.. ชอบกบ เคโระ อยู่แล้วครับ

[แม้แต่กล่องใส่ผลิตภัณฑ์ยังทำสีเขียวๆเข้ากันจริง จริ๊ง]
    รูป รูป
    Last edited by Yo; 2 Oct 2008 at 11:12:43.

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

รอชม

ภาพถ่ายหน้าตรง [ตัวเป็นๆเห็นกันชัดๆ] จะเห็นจุดเด่นของตัวการ์ดอยู่ที่ Sink

"มันเด่นและเตะลูกตาผมมากเลยครับ ธรรมไมมันดูบ้านๆไม่เข้มขรึมเหมือนของยี่ห้ออื่นเลย"

ซึ่งทาง PALiT มีความภูมิใจเสนอ ภายใต้ชื่อเท่ห์ๆว่า Silence Cooler

น่าจะสื่อความหมายว่าเย็นแต่เงียบ [สบายหูผู้ใช้ดีครับ]
    รูป รูป
    Last edited by Yo; 2 Oct 2008 at 10:57:18.

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

ท่าจะเย็นดีแฮะ

OverclockZone Member pongwaen's Avatar
    Cm>>Bkk@Thailand.

ผมเพิ่งได้มามะวาน ก็เคน่ะครับ แต่มันจะเป่าลมในเคสไม่ได้เปล่าออกนอกเหมือน อันอื่น

ด้านหลังของตัวการ์ด ละเห็น Void ของ ARC ซึ่งเป็นตัวแทน

ผมนึกถึงสมัยก่อนที่การ์ด XFX เข้ามาจำหน่ายในบ้านเราใหม่ๆ

ตอนนั้นประกัน ARC ให้เห็นก็พากันสยอง เพราะหน้าใหม่สุดๆ

แต่ ณ วันนี้ประกัน ARC ได้กลายเป็นเทพ และแทนที่ Dcom ไปแล้ว..

****** อีก Void หนึ่งคือ J.I.B ที่พวกเรารู้จักและคุ้นตากันดี

เดี๋ยวนี้มีสาขาเกือบ 40 แห่งทั่วประเทศ [ฤาจะแข่งกับ Seven 7 เนี่ย...]

****** ผมได้ซื้อการ์ดรุ่นนี้มาจากร้าน J.I.B. สาขาที่ 36 [พิษณุโลก]

ทั้งๆที่สินค้าไม่มีโชว์หน้าร้าน ต้อง Order ไปจากสาขาใหญ่ที่เซียร์รังสิตครับ

****** ราคา 6,690 บาท [ถูกกว่า XFX แค่ 300 แต่ไม่แถมอะไรให้เลย]

นอกจาก ตัวแปลง DVI-CRT และ DVI-HDMI [เซ็งเป็ด]

ผมคิด "มันน่าจะมีอะไรดีๆซ่อนอยู่ในตัวการ์ดนี้แน่เลยถึงได้ตึ๋งหนืดขนาดนี้

ประกันก็ให้มาแค่ 2 ปี [ปลอบใจตัวเอง... ก็เพราะมันคงทนมากๆ ไม่เสียง่ายดิ]
    รูป รูป

ครับ.. อย่างที่ท่าน pongwaen ว่าไว้คือ... การ์ดรุ่นนี้ Sink มันเป็นแบบเปิด

มันไม่บังคับลมร้อนออกนอก Case อาจเป็นเพราะมันต้องการพื้นที่ระบายความร้อน

และระบายออกจาก GPU และ PCB ให้เร็วที่สุดมากที่สุดก็เป็นได้

[คงเห็นว่า CPU และเมนบอร์ดรุ่นใหม่ในปัจจุบันมีอุณหภูมิไม่มากเหมือนสมัยก่อนเลยข้ามตรงนี้ไปครับ]

****** ดังนั้น ท่านที่จะใช้การ์ดรุ่นนี้จึงควรมีสิ่งแวดล้อมใน Case ของท่าน

ในการระบายอากาศออกนอก Case ได้เพียงพอนะครับ

[Case LianLi ของผมมีพัดลมตั้ง 4 ตัว เลยไม่ซีเรียสเรื่องนี้ครับ ]
    รูป รูป

แต่ก้น เอ๊ยบั้นท้ายของการ์ดก็มีช่องระบายอากาศมาให้เหมือนการ์ดรุ่นแรงยี่ห้ออื่นครับ

[ให้มาระบายอากาศ หรือเป็นทางเข้า-ออกของมดแมลงสาบจิ้งจกตัวเล็กๆฟะเนี่ย]
    รูป รูป

สิ่งเดียวที่ดูไฮโซบนตัวการ์ดน่าจะเป็น Solid Capa นี่แหละครับ

โดยทาง PALiT เค้าใจปล้ำให้มาทั้งหมดเป็นแบบ Solid เลย

[คงถูกใจขา Clock สิเนอะ]

****** ที่ด้านข้างต้องเสียบสาย Power 2 เส้น

ส่วนช่องขาวๆเล็กๆนั่นไว้เสียบสายเสียงเวลาใช้งาน HDTV ครับ

****** เหนือ GPU มี Heat Pipe อลูมิเนียมด้วย เท่ห์ดีเหมือนกัน

คิดว่าของยี่ห้ออื่นก็คงมี มันเป็นอุปกรณ์ระบายความร้อนขั้นพื้นฐานไปเสียแล้วครับ
    รูป รูป

ผมขอยุติการนำเสนอในภาคเช้าไว้เพียงเท่านี้ก่อนนะครับ

ขอเวลานอกไปทานมื้อเที่ยง ดื่มน้ำปัสสาวะก่อนครับ

แล้วจะมาโพสต่อในภาคบ่าย หรือเย็นๆค่ำๆ นะครับ

[ยังมีอีกเกือบ 20 ภาพพร้อมผลการ Benchmark]

OverclockZone Member bzclub's Avatar
    ถ.มิตรภาพ จ.พิษณุโลก

อยู่พิษณุโลกเหมือนกัน... ยินดีที่ได้รู้จักค้าบ

OverclockZone Member MacOS's Avatar
    BTS วงเวียนใหญ่

"ดื่มน้ำปัสสาวะ" เค็มๆ มั้ยครับ อิอิ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ bzclub [เดี๋ยวว่างๆจะชวนไปปีกัสโซ่]

****** สวัสดีตอนเย็นครับ ทีแรกผมว่าจะ Up รูปภาพต่อ

แต่ดันลืมไว้ที่ทำงาน [ตอนนี้อยู่บ้านละ]

งั้นขอต่อด้วยผลการ Test แบบพื้นฐานก็แล้วกันครับ

****** ก็อย่างที่ผมบอกว่า PALiT มันต้องมีดีอะไรแน่เลย

ถึงได้ขี้เหนียวประกันเหลือแค่ 2 ปี + ของแถม กับเกม Bundle ก็ไม่มี

****** หลังจากส่องดูด้วยโปรแกรม TechPowerUp GPU-Z ก็มาถึงบางอ้อ

คือเค้าจะให้พลังมามากกว่าของยี่ห้ออื่นนิดนึงครับ [แต่บางคนบอก Over Clock เอาก็ได้]

ดังนั้น ถึงประกันจะเหลือ 2 ปี และไม่แถมอะไรให้ แต่ให้พลังมาเยอะก็โอเค อภัยกันไปครับ

หมายเหตุ ผมรู้แล้วครับว่าทำไมการ์ดจอรุ่นนี้ถึงได้ร้อนขนาดนั้น [57 องศา]

ก็เพราะ Defualt ของพัดลมมันมาแค่ 30 % ผมลืมไปเพิ่มครับ แหะๆ....
    รูป รูป

System Properties หรือระบบที่ผมใช้ทดสอบครับ

[อันนี้เป็นเครื่องที่บ้านนะ เครื่องที่ทำงานทุกอย่าง Onboard หมด... เซ็งเป็ด]
    รูป รูป

OverclockZone Member charif's Avatar

ซิ้งแบบนี้ น่าจะเย็นกว่านี้แบบไม่เพิ่มรอบพัดลมนะ

ลองเปลี่ยนซิลิโคน ยังคับ

************ มันถอด Sink ออกไม่ได้อ่ะท่าน charif

[เค้าแปะ Void ทับตัวน็อตด้านหลังครับ]

แต่ CPU กับเมนบอร์ดออกจะเย็น [การ์ดจอร้อน 57-62 ผมรับได้ครับ]
    รูป รูป

[เค้าแปะ Void ทับตัวน็อตด้านหลังครับ]

อดเรย ถ้ามีซิ้งอื่นอยู่ ก็อดเล่นอะจิ

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks