overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: เวลาซื้อ notebook เขาแถมแผ่น driver ให้เปล่าวครับ

Sunday
    Guest

Default เวลาซื้อ notebook เขาแถมแผ่น driver ให้เปล่าวครับ

เคยได้ยินมาว่า notebook ต้องใช้ drive เวลาลง os ด้วย แล้วเขาแถมมาให้หรือเปล่าวครับ แล้วพวกเครื่องที่ ซื้อมาเป็น DOS ไม่ได้ลง windows เขาจะให้เหมือนกันเปล่าวครับ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ล่าสุดซื้อ acer ให้น้อง(ตัวเองยังไม่มีใช้เลย)
    bundle xp home เขาให้ write เอาเองจากเครื่องครับ ไม่เห็นแถมอะไรเลย
    เหมือนกับ write แผ่น recovery ไว้ครับ
    แต่กรณีอื่นๆ หรือสำหรับคนอื่นๆ ไม่รู้จะมีแถมหรือเปล่านะ

แต่ที่ผมไปซื้อแผ่นไดรเวอร์เขาก็บอกมันจะอยู่ใน recovery ที่เรา write เลย
    มีแต่แผ่นอะไรก็ไม่รู้ของ acer แถมมาบอกมุลค่า กว่า สามพัน(ที่จริงถ้าไม่เอาแผ่นนี้แล้วให้ลดสามพันแทนผมก็ยอมไม่เอาแผ่นนี้ดีกว่า หุๆ)

OverclockZone Member ขนมจีบ's Avatar

ที่ซื้อจาก Asus ให้ Driver มาหมดเลยค่ะ ครบทุกอย่างเลย แล้วแต่ยี่ห้อนะค่ะ อย่างโตชิบ้า Aser หรือแม้แต่ ไวโอ้ ไม่ให้เลย ขึ้นอยู่กับทางร้านมากกว่าค่ะ ของ Asus มันให้มากับกล่องเลยค่ะ ไม่มีปัญหาเลยเวลา Setup ใหม่

- Asus มีไดร์เวอร์ให้

- Acer ทวงจากคนขายเอา บางคนก็ได้แผ่นแท้ๆ บางคนก็ได้แผ่นก็อปปี้ บางคนก็ไม่ได้เลย(ไม่เคยซื้อยี่ห้อนี้เพราะซื้อ Asus แค่เครื่องเดียว) Acer นี่ประสบการณ์จากเพื่อนฝูง คนรู้จักน่ะนะ อย่างคนที่ไม่ได้เลยนี่ก็ขอให้ผมช่วยโหลดไดร์เวอร์จากเว็บเอเซอร์ไทยให้

-ยี่ห้ออื่นๆไม่รู้

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ก็ตกได้ซิ ครับ มันต้องอยู่ในกล่องอยู่แล้วถ้าไม่ได้ เนีย แปลก ไปด่าคนขายได้เลย

ผู้มาเยือน
    Guest

คืออย่างนี้นะครับ Notebook เนี่ย ถ้าบอกว่าแถม windows มันจะเป็นแผ่น Recovery ซึ่งในนั้นจะมี windows+driver อยู่ครบเลย ข้อดี ใช้งานง่าย เวลามีปัญหาก็ใส่แผ่นเข้าไปเสร็จครับ ข้อเสีย ข้อมูลหายเรียบครับ ถ้าต้องการลง driver อย่างเดียว

แต่ถ้าเป็น DOS ก็จะไม่มี driver ให้นะครับ อันนี้คงต้องขึ้นอยู่กับร้านค้านะครับ ว่า support ดีแค่ไหน ซึ่งเขาจะ load มาให้จาก net อีกทีครับ

Banned
    วัด คำตอบสุดท้าย

แล้วแต่ร้าน + ยี้ห้อนะคับ ^ ^ บางร้านนิสัยดีหน่อยกะ จัดให้ยกชุด ใส่ Cd หรือ ก๊อบใส่ Hd บางร้านกะไปหาโหลดเองนะครับ!! - -* ไคบ้านม่ะมีเน็ดเร็วกะแย่หน่อย ^ ^ ถ้าชัวร์ ๆๆ

ปล. เหงบอกเปง Dos ๆ ๆ มันกะลง วินโดให้ทุกทีแหละ ^ ^ หรือเฉพาะร้านหรือป่าวกะม่ะยู้

Bookmarks

Bookmarks