overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2
    OverclockZone Member cmd2010's Avatar

Default Review แชร์ประสบการ์ Acer ES1-111M ตัวจิ๋ว

สวัสดีพี่น้องชาว Overclockzone ทุกท่าน

ต้องขอเกริ่นก่อนเนื่องจากว่าผมกำลังมองหา notebook ขนาด 11 หรือ 13.3 นิ้ว มาใช้งานนอกบ้าน (เคยมี dell 14นิ้ว รู้สึกมันเกินๆมานิด)เนื่องจากตัวที่มีมันพกพาลำบาก กะว่าจะหามาใช้
    ในกรณีที่พกออกไปข้างนอก ทำงานเบาๆ จำพวก text หรือ edit file ภาพนิดๆหน่อยๆ โดยที่มีโจทย์ว่า

1. น้ำหนักเบา เบากว่า 1.5kg
    2. แบตต้องอยู่ได้มากกว่า 5 ชั่วโมง (ไม่ใช่ Full load นะครับ)
    3. upgrade อุปกรณ์ภายในได้ง่าย SSD RAM สามารถใส่เองได้
    4. CPU ต้องเป็น Haswell หรือ boardwell ULV เป็นอย่างน้อย
    5. มาพร้อม windows 8.1 ได้ยิ่งดี
    6. จอต้องคุณภาพพอรับได้ ไม่ใช่ Panel TN ที่เพี้ยนชนิดว่าเกินเยียวยา (มันมีนะครับ)
    7. USB3.0 อย่างน้อย 1 port และ HDMI

หลังจากลังเลอยู่เกือบครึ่งเดือนและยังเลือกไม่ได้ น้องสาวก็มีความรู้สึกอยากได้ notebook/netbook จิ๋วๆขึ้นมาพร้อมกับแอบไปซื้อมาให้พี่ชายจับเปลี่ยน SSD ให้ผมเลยมีโอกาศได้ลอง notebook ตัวเล็กๆตัวนี้ครับ ผมเลยขอวิสาสะมาเขียน Review สั้นๆลงใว้ใน ocz เพื่อประกอบการตัดสินใจกับผู้ที่กำลังมองหา หรือ กำลังตัดสินใจจะซื้อ notebook ตัวนี้อยู่ครับ

ACER Aspire ES1-111M

Specification คร่าวๆ

- Intel Pentium N3540 2.16 GHz Turbo boots ได้ถึง 2.66Ghz
    - จอ 11.6 นิ้ว ความละเอียด 1366x768 แบบด้าน
    - Ram DDR3L 2GB BUS1600
    - HD 320GB 5400RPM
    - น้ำหนักประมาณ 1.29kg
    - Wireless N / Bluetooth 4.0

โดยรวมแล้วที่ผมมาทำ Review ครั้งนี้เพราะมันเคยอยู่ในสายตาผมเนื่องจากราคาที่ไม่แพง และมาพร้อม windows 8.1 ครับแต่มันดันสอบตกจาก CPU และ RAM เนื่องจากตอนแรกผมคิดว่าไม่พอแน่ๆเลยหันไปมองรุ่นอื่นไม่ได้เอาเข้ามาพิจรณาต่อครับ

หน้าตาของตัวเครื่อง

ขนาดเมื่อเทียบกับโทรศัพท์มือถือครับ

ตัวเครื่องทำจากพลาสติกคุณภาพดีตัวผิวมีการทำลวดลายให้รู้สึกว่าหยิบจับตัวเครื่องแล้วติดมือไม่ลื่นหลุดง่าย

Port การเชื่อมต่อของตัวเครื่องมีมาให้พอสมควร เพียงพอต่อการใช้งานทั่วไปครับโดยด้านซ้ายจะมี แค่ card reader กับ jack หูฟังขนาด 3.5mm แบบ combo (ไมค์พร้อมหูฟัง)

ด้านขวาจะมีแค่ ช่องใส่ที่ล็อคกุญแจกันเครื่องหายเท่านั้นครับ

Port IO ที่เหลือจะอยู่ด้านหลังซึ่งจะมีช่องเสียบไฟ AC , Port RJ45 , USB2.0 , USB3.0 และ HDMI

เปิดเครื่องขึ้นมาเราจะเจอกับ Keyboard แบบแยกปุ่มเหมือนที่เห็นใน notebook สมัยใหม่ทั่วไป

Touchpad มีขนาดใหญ่แผ่นเดียวไม่มีการแยกปุ่ม คลิ๊กซ้าย/ขวา และทำงานแบบ multitouch ครับ

Spec เครื่องที่แปะอยู่ข้างในครับตัวชูโรงของ notebook ตัวนี้อย่างหนึ่งคือมันถูกdesignมา ไร้พัดลม เหมือนพวกatomและ core M ทำให้ไม่มีเสียงรบกวนเวลาใช้งาน

ในส่วนของตัวเครื่องหลังเปิดฝาพับขึ้นมาแล้วก็ยังคงมีการทำลวดลายบนพื้นผิวแบบเดียวกับบนฝาครับ ให้ความรู้สึกว่ามันไม่เป็นพลาสติกมันๆดูราคาถูกเหมือนบางรุ่น เช่น V3-371 สีดำ

ปุ่มเปิดจะแอบอยู่บริเวณมุมบนขวาของตัวเครื่องครับ มีไฟบอกสถานะอยู่สองดวงเป็นไฟบอก สถานะการชาร์จแบต กับ power

อันนี้เป็นรูปตอนพับฝา sleep ครับไฟจะกระพริบช้าๆ ผมชอบ Design ที่ไฟอยู่ด้านหลังเครื่องแบบนี้เพราะว่าบางทีวางเครื่องไว้บนโต๊ะที่ปลายเตียงเวลามัน sleep จะไม่กระพริบแยงตาเราครับ

Notebook ตัวนี้มาพร้อมกับ Windows 8.1 64bit Single Language with Bing ครับ และ โปรแกรมติดเครื่องของ Acer เล็กน้อย

จอของ ES1-111M นั้นจะเป็น TN ขนาด 11.6นิ้ว ความละเอียดในระดับ HD 1366 x 768 ครับ โดยมีการเคลือบผิวมาเป็นแบบด้าน (AG) ช่วยลดแสงสะท้อน

Viewing Angle ของจอทำมาได้ดีสำหรับใน notebook ราคานี้ครับ

เมื่อวางเทียบกับ notebook asus ขนาด 15.6 นิ้ว

ประสิทธิภาพในการทำงานของ notebook ตัวนี้

Performance
    เนื่องจาก CPU Pentium N3540 เป็น CPU แบบ Quad Core ทำให้การใช้งานทั่วไปถือว่าลื่นไหลในระดับที่รับได้ครับ ไม่ว่าจะเปิด Youtube 1080P หรือ 4K สามารถทำได้โดยไม่ติดขัด พวกงานจำพวก office ถือว่าทำได้ดีครับ ดีกว่าตะกูล Atom แต่ก็แลกมาด้วยการกินไฟที่มากกว่าครับ

Memory (RAM)
    ส่วนตัวแล้ว 2GB ค่อนข้างที่จะพอดีเกินไปสำหรับการใช้งานปัจจุบัน แต่ windows 8.1 เป็น OS ที่มีการใช้ ram ค่อนข้างต่ำอยู่แล้ว ทำให้การใช้งานแบบเล็กๆน้อยๆยังคงพอเป็นไปได้ใน ram ขนาดเท่านี้ครับในการเปิด web หรือ พิมพ์ตอบ email ฟังเพลงผ่าน iTunes ยังไม่พบอาการแรมเต็มแต่อย่างใด แต่ทางที่ดีแนะนำให้เเพิ่มเป็น 4GB อย่างน้อยครับ (ตัวเครื่องรองรับแรมได้สูงสุด 8GB)

Storage
    ส่วนเก็บความจำของเครื่องเป็น HDD จานหมุนขนาด 320GB ทำงานที่ 5400รอบต่อนาทีผ่าน port SATAII ถูกแบ่งเป็น 1Partitionขนาดประมาณ 290GB และมี Recover Partition ขนาด 15GB ครับ ความเร็วในการใช้งานอยู่ในเกณฑ์รับได้ และ เงียบแทบไม่ได้ยินหรือรู้สึกว่าHDD หมุนเลยถ้าไม่สังเกตุ แต่ถ้าสำหรับคนที่ใช้ SSD จนนิสัยเสียแบบผมกับน้องแล้วแนะนำให้ทำการเปลี่ยนเป็น SSD ครับ *Bay Trail-M support SATA 2 3Gbps นะครับ

Display
    เนื่องจาก Acer เลือกใช้แผงวนจรแสดงผลแบบ TN จึงทำให้มีความจำกัดในด้านการมองอยู่บ้างแต่ก็อยู่ในระดับที่ไมน่าเกลียดเพราะตัวเครื่องมีขนาดเล็กทำให้มุมของการตั้งจอมีความคลาดเคลื่อนต่ำครับ

Battery
    จากการทดสอบแบบคร่าวๆ สามารถใช้งานได้ประมาณ 5-7 ชั่วโมงโดยที่ไม่ต้องเสียบชาร์จไฟ เนื่องจาก CPU มี TDP ที่ต่ำ (4.5Watt) ผมสามารถถืออกไปแต่ตัวเครื่องเปล่าๆ ไปนอกบ้านได้ทั้งวันโดยไม่ชาร์จไฟครับ

Build Quality
    Aspire ES เป็น Series ของ Notebook ที่น้ำหนักเบา ใช้ CPU พลังงานต่ำ มาพร้อมตัวเครื่องที่เป็น "nylon polymer" ขึ้นรูปฉลุ ลายเพื่อความสวยงาม ทำให้ตัวเครื่องมีความเหนียว ทนทาน และให้มาดของความเป็น Professional
    ** สำนักรีวิวหลายสำนักให้ความเห็นว่าถ้าวัสดุไม่ใช่อลูมิเนียม วัสดุตัวนี้ของ Acer ES series ทนต่อแรง bucking ได้มากที่สุดแล้ว ในเรื่องของการถือ และ หยิบจับด้วยมือข้างเดียวและไม่ทำให้ตัวเครื่องเกิดการแตก กรอบ บิด งอ **

สรุป
    Notebook ตัวนี้เหมาะกับใครที่ต้องการคอมพิวเตอร์พกพาขนาดเล็กในการออกไปทำงานข้างนอก และต้องการความสามารถในการประมวลผลที่มากกว่าatomหรือCeleron และไม่อยากเสียบชาร์จแบตบ่อยๆ ถือว่า acer ตัวนี้เป็นตัวเลือกที่ดีและอยู่ในราคาที่จับจองเป็นเจ้าของได้ง่าย ด้วยการทำงานแบบไร้พัดลมของมันทำให้เสียงรบกวนแทบจะไม่มีเลย ถ้าจับเจ้าตัวเล็กตัวนี้มาเพิ่มแรมซักหน่อยและเปลี่ยนHDD เดิมเป็น SSD จะทำให้คุณได้เครื่องที่ตอบโจทย์ในงานทุกๆวันของคุณในราคาที่จับต้องได้ครับ

ปล. เครื่องตัวนี้มีฝาแฝดด้วยนะรุ่น ES1-311 ขนาด 13.3 นิ้ว Ram8GB มาพร้อม HDD ขนาด 500GB 5400RPM น้ำหนักพอๆกันครับ ราคาต่างกัน 2000 บาทและไม่มี Windows
    ปล.2 จริงๆแล้วผมมีอคติกับแบร์นacerนะแต่เอามาเขียนเพราะมันทำให้ผมรู้สึกว่าเออมันก็ใช้ได้

*สนับสนุนให้ใช้Windowsแท้เพื่อความปลอดภัยและความสะดวกที่ดีกว่าครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาถึงตรงนี้ครับอาจจะมีการพิมพ์ตกๆหล่นๆบ้างเนื่องจากไม่ได้เขียนพิมพ์อะไรแบบนี้มาหลายปีแล้ว และหวังว่าการ review เล่นๆครั้งนี้จะเป็นประโยชน์ต่อพี่น้อง ocz ไม่มากก็น้อยครับ
    Last edited by cmd2010; 8 Dec 2015 at 23:19:41.

OverclockZone Member

ขอบคุณครับที่เขียนแชร์ กำลังเล็งๆอยู่พอดี เป็นประโยชน์มากครับ

Bookmarks

Bookmarks