overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Red face ปรึกษาหน่อยค่ะ คือคุณตาแกทำโต๊ะ คอมเองทำจากเหล็กคล้ายแบบนี้มากแต่มันโยกเยกสั่นดึ๋งๆ

เรื่องโต๊ะคอมไม่ได้มาตราฐานนี่มันร้ายแรงมากกว่า psu ไฟไม่พออีกนะคะ
    ปรึกษาหน่อยค่ะ คือคุณตาแกทำโต๊ะ คอมเองทำจากเหล็กคล้ายแบบนี้มาก มันบางมาก ไม่แข็งแรง ก็เหล็กตัดประกอบง่ายๆนี่ละ แต่มันโยกเยกสั่นดึ๋งๆ แบบนี้นานๆไปการ์ดจอกับ hdd จะพังไหมคะมันสัานตลอดเวลาค่ะ

ลองเอาแก้วน้ำวาง บนโต๊ะ ดูปรากฏว่าขนะใช้คอมนี่น้ำ ในแก้วแกว่งกระชอกไปมา ยังกะแผ่นกินไหว
    สาเหตุคือโตะทำเองมันเลยโยงเยกสั่นดึ๋งๆไม่ได้มาตราฐานค่ะ โ๊ตะมีล้อด้วยยิ่งดึ๋งๆใหญ่ ไหลไปไหลมาได้อีก
    แบบนี้ระยะยาวอันตายต่อ hdd และการ่ืดจอไหมคะ ของพวกนี้ปกติมันไม่ทนสั่นนะคะ

คุณตาใช้แบบนี้มา 10 กว่าปีโยกเยกตลอดแกไม่ยอมเปลี่ยนแกบอกว่าทำเองรูปแบบมันถูกใจและพอดีกับการใช้งานเนื่องจาก บ้านแคบและรก หาโต๊ดึๆยาก เลยดัดแปลงโฏต๊ะเหล็กเอง แต่ใช้มาตลอดไม่เปลี่ยน
    เพราะเกรงไม่พอดีซอกมันแคบค่ะ แต่สังเกตุว่า คอมที่วางบนโต๊ะโยกเยกดึ๋งๆนี่ hdd มันร้องดังมากแกร๊กๆ
    ตลอด ยิ่งสะเทื่อนยิ่งสั่นยิ่งร้องดัง และ
    ก็เคยมีประวัตร hdd เสื่อมสมรรถภาพมาหลายตัวแล้วค่ะ
    Last edited by กิริยาพร; 12 Apr 2015 at 04:40:06.

OverclockZone Member Moopingkrup's Avatar

OverclockZone Member

ท่าเป็นผม ผมจะไม่เอาล้อใว้(ท่ามันโยกอ่ะนะ) โต๊ะขนาดนี้ไม่หนักอยู่แล้ว ยกสบายๆ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

เข้ามาดูคุณตาโยก

มี 18 บุคลิกในคนๆเดียวใช่มั๊ยครับ นิกกี้ริยาพรซัง

OverclockZone Member eddies89's Avatar
    พระรามห้า ท่าน้ำนนท์ บางกรวย-ไทรน้อย

คุณตา ชอบโยกครับ

OverclockZone Member pisnu's Avatar

สงกานต์เริ่มเเล้วเรอครับ

Quote Originally Posted by กิริยาพร View Post
    ปรึกษาหน่อยค่ะ คือคุณตาแกทำโต๊ะ คอมเองทำจากเหล็กคล้ายแบบนี้มากแต่มันโยกเยกสั่นดึ๋งๆ แบบนี้นานๆไปการ์ดจอกับ hdd จะพังไหมคะมันสัานตลอดเวลาค่ะ

ลองเอาแก้วน้ำวางดูปรากฏว่าขนะใช้คอมนี่น้ำกระชอกยังกะแผ่นกินไหว
    สาเหตุคือโตะทำเองมันเลยโยงเยกสั่นดึ๋งๆโ๊ตะมีล้อด้วยยิ่งดึ๋งๆใหญ่
    แบบนี้ระยะยาวอันตายต่อ hdd และการ่ืดจอไหมคะ

คุณตาใช้แบบนี้มา 10 กว่าปีโยกเยกตลอดแกไม่ยอมเปลี่ยนแกบอกว่าทำเองรูบแบบมันถูกใจเลยไม่เปลี่ยนแต่สังเกตุว่า คอมที่วางบนโต๊ะโยกเยกดึ๋งๆนี่ hdd พังมาหลายตัวแล้วค่ะ
    ใจเย็นๆครับ ค่อยๆพิม

OverclockZone Member godzilla01's Avatar

แนะนำให้ฉาบปูนขาโต๊ะยึดกับพื้นครับรับรองไม่สั่นดึ๋งๆ แน่นอน

ปล.แต่ถ้ายังไม่หายสั่นดึ๋งๆ แนะนำให้โบกปูนทับโต๊ะแล้วก็ฉาบขาโต๊ะติดกับพื้นเลยครับ

น่าจะออกมาประมาณนี้

OverclockZone Member kingmax's Avatar

บอกคุณตาใช้ SSD ปัญหานี้จะหมดไปนะครับ

ค่อมทั้งสั่นทั้งโยกเยกเด้งๆอันตรายค่ะสนใจ SSD เหมือนกันนะคะแต่เห็นราคายังไม่ค่อยลงเลยค่ะแต่ SSD เขาทนจริงๆค่ะทั้งสั่นทั้งโยกไม่มีปัญหาเลย

ฉาบปูนก็เป็นความคิดที่ดีมากเลยค่ะ โต๊ะเหล็กฉาบปูน

OverclockZone Member bonnbonn's Avatar

มัน ก้อ เป็น สีสัน ของ บอร์ด ดีนะ...ชอบๆ

OverclockZone Member pride16's Avatar

ไหนๆก็สั่นได้เอามาใช้แบบนี้ไปเลยสิ
    รูป รูป

อุปกรณ์ไม่น่าเป็นอะไรมาก เห็นบอกใช้มา 10 กว่าปี ถ้ามีผลจริงๆมันพังตั้งแต่ปีแรกๆแล้วครับ
    แต่ที่แย่แน่ๆคือดวงตา ถ้าจอสั่นตลอด สายตาก็ต้องปรับโฟกัสตลอด คล้ายๆอ่านหนังสือในรถ

Majin-Mark's Avatar
    ลาดพร้าว/โชคชัย4

...แนะนำให้ติด ขาปรับระดับไว้ใต้ที่วางเครื่อง...จ้า

เป็นแบบเนี้ย

ติดที่ใต้แผ่นพื้นที่วางเครื่องน่าจะช่วยได้บ้าง...มั๊ง

OverclockZone Member drift4you's Avatar

เอาคอมcpuวางที่พื้นปูน แค่นั้นเอง

OverclockZone Member micronz's Avatar

พวกโครงเหล็ก หากเชื่อมกันเฉยๆๆ จะโยกเยกครับ

ดังนั้น โครงเหล็กให้แข้งแรง พวกจุดเชื่อม ใช้วิธีเชื่อม ด้วยเหล้ก ขนาดเดียวกันให้เป้น 3 เหลี่ยม จะเป้นโครงฟิก ที่ไม่โยกเยก ครับผม
    ไม่ต้องเชื่อมให้เป้น 3 เหลี่ยมใหญ่ มากแต่ตรงส่วนตั้งฉาก เรา ใส่เหล้กไปเชื่อมยึดให้มีลักษณะเป้น 3 เหลี่ยมเข้าไปยึดครับ

ไม่ต้องเป้นรุป 3 เหลี่ยมผืนใหญ่แบบในรุป ทรัสนะครับ แค่เล็กๆๆๆ
    ตรงส่วนยึดฉาก ก็พอแล้วแค่นี้หายโยกเยกไปเยอะ
    Last edited by micronz; 12 Apr 2015 at 13:06:24.

OverclockZone Member good11's Avatar
    Ryzen & Vega Owner

ดีนะที่ข้างล่างยังมีล้อ ไม่เอาตัวโครงวางลง กับพื้นคอนกรีตเลย คิดแล้วเสียว -0-

พวกการ์ดจอ cpu มันทน สั่นมากค่ะ แต่ hdd มันก็คงไม่ไหวค่ะ
    พวกสั่นๆยังกะมีสปริง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks