Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ เปลี่ยนเมนบอร์ด เพิ่มแรม ล้วดูยูทูปหรือดูหนังผ่านเว็บแล้วดีเลย์มากเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ เปลี่ยนเมนบอร์ด เพิ่มแรม ล้วดูยูทูปหรือดูหนังผ่านเว็บแล้วดีเลย์มากเลยครับ

สอบถามครับ เปลี่ยนเมนบอร์ด เพิ่มแรม ล้วดูยูทูปหรือดูหนังผ่านเว็บแล้วดีเลย์มากเลยครับ
    ทั้งที่เมื่อวานก่อนเอาไปเปลี่ยน ซึ่งเป็นเมนบอร์ดรุ่นเก่ากว่า
    มีแต่พอร์ตIDE /RAM 512/CPU ไม่แน่ใจแต่ประมาณ 1.6หรือ1.8GHz นี่แหละครับ
    วินโดว์32bit ซึ่งก็สามารถดูหนังดูคลิปได้ไหลลื่น(มาก)ถ้าดูยูทูป 360p ไม่มีกระตุกไหลลื่นดี
    ถ้ามากกว่านั้น คือ 480-720p ก็จะกระตุกบ้างแต่พอเปลี่ยนเมนบอร์ดมาเป็น
    PENTIUM(R) 4 CPU 2.66GHz. 2.67GHz 1.00 of RAM (RAM 512 2ตัว)
    แล้วทำไมมันดูคลิปยูทูปกระตุกมาก ดูแบบ360p แทบดูไม่ได้เลยอย่างกับดู720pก่อนเปลี่ยน-
    เมนบอร์ดเลยครับ ขนาดดูคลิปแค่ 240p มันยังกระตุกเลยอ่ะ เลยสงสัยว่ามันเป็นเพราะอะไร
    ถ้าจะว่าเพราะเครื่องมันเก่าและสเปคมันต่ำแล้วทำไมอันเก่าที่มันสเปคต่ำกว่าเกือบเครื่องถึงดูได้ปกติ
    ไหลลื่นทั้งคลิปจากยูทูปหรือแม้แต่หนังจากเว็บก็ตามอ่ะครับ

ตอนเปลี่ยนเมนบอร์ดเหมือนช่างเค้าจะไม่ได้ลงวินโดว์ให้เราใหม่นะครับ
    เหมือนเค้าดึงมาจากฮาร์ดดิสของเราเลย ผมเปลี่ยนแค่ เมนบอร์ด+CPU+Ram 512
    นอกนั้นอะไหล่จากเครื่องเก่าผมหมด ซึ่งวินโดว์จากเครื่องเก่าผมเป็น XP 32 bit
    แต่เวลาที่รันเข้าวินโดว์หลังจากเปลี่ยนเมนบอร์ดแล้วมันจะขึ้นว่า 64 bit ทั้งที่เป็นวินโดว์ตัว 32 bit
    ของผมตัวเดิม ที่สำคัญเวลาบู๊ทเข้าวินโดว์มันจะค้างหน้าจอสีดำ ต้องกดรีสตาร์ท1ครั้ง
    ถึงจะสามารถบู๊ทเข้าวินโดว์ได้ เลยอยากจะรู้ว่ามันเกี่ยวกันมั๊ย ที่ไม่ได้ลงวินโดว์ใหม่
    เลยทำให้เกิดอาการดังกล่าว เพราะเข้าเว็บอื่นๆก็ปกติ ดูหนังเป็นไฟล์หรือจากแผ่น
    เปิดในGom player ก็ดูไหลลื่นปกติดีจะมีปัญหาเฉพาะเวลาดูคลิปจากยูทูป(เป็นทุกคลิป)
    หรือจากเว็บดูหนังก็เป็นทุกเรื่องทั้งที่เลือกขนาด360p ในแบบที่เคนดูกับอันเก่า
    ที่สามารถดูได้ไหลลื่นดี ที่สำคัญ Firefox กิน CPU 100% ตลอดเลยครับเวลาเปิดยูทูป
    ทั้งที่ก่อนจะเปลี่ยนเมนบอร์ดมันไม่กินขนาดนี้นะ อย่างมากก็ 60-70% อยากรู้ว่า
    ถ้าลงวินโดว์ใหม่มันจะหายมั๊ย แล้วต้องลงแบบเดิมคือ
    32bitหรือลงเป็น64bit ไปเลยอ่ะครับ ผมชอบxp นะเพราะไม่ค่อยได้ใช้งานอะไรมากมาย
    แค่เอาไว้เล่นเน็ตดูหนังผ่านเว็บแค่นั้นเองครับเลยไม่จำเป็นต้องลง วิน7หรือ8
    เพราะแค่xp แบบอันเก่าก่อนจะเปลี่ยนเมนบอร์ดก็ไหลลื่นใช้งานเล่นเน็ตดูหนังดูคลิปจากยูทูปไหลลื่น
    ได้สบายแล้วสำหรับผม
    Last edited by pooddleboy; 12 Apr 2015, 12:59:18.
Working...
X