Announcement

Collapse
No announcement yet.

กู้ไฟล์ กูข้อมูล ทางนี้หน่อยคร๊าบบบ....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กู้ไฟล์ กูข้อมูล ทางนี้หน่อยคร๊าบบบ....

คือว่า จะลงวินโดวใหม่เดิม HDD มี 2ไดรว์ C,D เตรียมข้อมูลbackup ก๊อปลงไดรว์ D หมดแล้ว
    ทีนี้ผมลงวินโดว์ด้วยการโกส Norton2003 โดยแผ่นฟรอปปี้ดิส ธรรมดาโกสอย่างนี้ผมจะทำที่ไดรว์C ไดรว์ D ก็ต้องอยู่อย่างเดิม แต่..ครั้งนี้พอโกสเสร็จเข้าวินโดว์ได้จะไปเอาข้อมูล backup ที่ไดรว์ D ปรากฏว่า ตอนโกสไม่รู้ไปทำเอาท่าไหน กลายเป็นเหลือแค่ไดรว์เดียว Dมารวมเข้ากับ Cเรียบร้องเลยครับ.. ข้อมูลBackupหายหมด ปรกติการโกส ที่ทำอยู่ทุกวันจะไม่มีการรวมไดรว์ ์อย่างดีถ้าเราพลาดก็น่าจะเป็นการโกสผิดไดรว์มากกว่า.. งงครับ ไม่รู้มารวมกันได้ไง..

ทีนี้ผมก็ต้องลงโปรแกรม Easy Recovery Pro v 6.04 แล้วก็ลงทำการกู้ข้อมูลที่Backupไว้ซึ่งส่วนใหญ่จะเป้นพวกรูปถ่ายจากกล้องดิจิตอล แต่ที่ได้กล้บมามันก็จะเป็นไฟล์นามสกุล jig หรือ BMP ตามรูปนะครับ เป็นไอคอนที่ ไฟล์ไม่รู้จัก แล้วลองเปิดกับ ACDSee หรือโปรแกรมดูรูปอื่นก็จะไม่มีรูป Previewอะไรขึ้นมาเลย ไม่รู้ว่าไฟล์ที่กูู้มามันต้องทำยังไงก่อน หรือ้มันจะเสียไปแล้ว หรือจะต้องทำยังไงได้ถึงจะได้รูปเหล่านี้กลับมา ตอนนี้เริ่มเครียดหนักเพราะมันเป็นเครื่องคนอื่น... ไม่รู้ว่าเขาจะคิดว่ารูปเหล่าสำคัญแค่ไหน ตอนนี้ยังเงียบๆอยู่ยังไม่ได้บอกเขาเลย... ใครมีประสพการณ์ตรงช่วยแนะนำหน่อยครับ จักขอบพระคุณมากๆครับ..
    Last edited by hornetpc719; 23 Jan 2007, 16:44:26.

ลองเปลี่ยนนามสกุลไฟล์หรือยังครับ

Comment

Originally posted by Yoshimitsu View Post
      ลองเปลี่ยนนามสกุลไฟล์หรือยังครับ
      เปลี่ยนแล้วก้ยังไมได้่ครับ.. มาช่วยทีครับ..
      Last edited by hornetpc719; 23 Jan 2007, 19:49:12.

Comment

ผมไม่เคยใช้ตัวนี้ครับ เคยใช้ที่กู้รูปโดยเฉพาะ
        แต่ว่าก็กู้เป็นไฟล์รูปเลย แต่ชื่อเปลี่ยนนามสกุลถูกครับ

แต่จำไม่ได้ว่าโปรแกรมชื่ออะไรเพราะลงเครื่องที่บ้าน(ต่างจังหวัด)

ลองหาตัวอื่นที่กู้ไฟล์ภาพโดยเฉพาะดูครับ เผื่อได้

Comment

ลองมาดูให้กันอีกทีครับ.. เศร้าจิงๆ ..

Comment

easy recovery ผมก็ว่าแจ่มคับแต่กู้มาเป็นไฟล์นามสกุลที่มันไม่น่าจะใช่บางที size ก็ผิดไปจากเดิม อีกตัวใช้บ่อยๆก็ recover my file ใช้ดีคับ

แต่อาการนี้มีการเขียนทับรวมทับ partition ไม่ได้เป็นแบบเดิม

ผมว่าถึงได้ก็ไม่มาก และก็ไม่สมบูรณ์ด้วย อย่างเช่น รูป อาจดูได้แค่ครึ่งรูป
            ระดับ user กู้ก็คงได้เท่านี้หละคับ ไม่งั้นคงต้องไปส่งศูนย์ที่เขารับทำตรงนี้เฉพาะแต่ราคาคงน่าดูคับ
            หรือไม่ก็ต้อง อาศัยความสามารถเฉพาะตัวเอาตัวรอดให้ได้แล้วคับงานนี้

ป.ล.ไม่ pro นะคับ

Comment

มันมีอีกอย่างนะครับ ผมว่าการที่มันรวมกันได้อาจจะจากสาเหตุนี้ก็ได้ ผมไม่ทราบเลยว่าโปรแแกรม Gobackมันจะทำงานยังไงนะครับ อันนี้ขอคำแนะนำด้วยนะครับ..เพราะว่าเครื่องตัวนี้มีการลงโกแบคไว้อยู่ก่อนแล้ว เดี๋ยวผมจะลงรูปให้ดูตอนก่อนจะเข้าวินโดว์ รูปแรกอาจจะไม่เกี่ยวกับโกแบค.. เผื่อฟลุ๊คว่าโกแบคตัวนี้ยังจะช่วยผมได้..ตอนนี้ผมยังไม่กล้าทำอะไรก่อน จะรอขอคำแนะนำกันก่อนครับ..
              ส่วนที่มาที่ไปจากรายละเอียดของกระทู้นะครับ... ยังไงผมก็พอมีความหวังอยู่อีกนิดเดียว.. ใครเป็น GoBackขอรบกวนนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ..
              Last edited by hornetpc719; 24 Jan 2007, 16:20:12.

Comment

ดีใจสุดๆ ก๊าบบ..ฮะฮะฮ่า... ตอนนี้กำลังกู้ไฟล์อยู่ครับ ภาพกำลังกลับมาเป็นแถวๆแล้วครับ.. ความพยายามอยู่ที่ไหนความพยายามก็อยู่ที่นั้นครับ...โย้ววว...

Comment

ในช่วง สัปดาห์นี้ คนที่มีปัญหาเยอะสุดก็ต้องยกให้ ท่าน hornetpc719 เลย อิอิ
                  -----------------------------------
                  ไฝ่หาความรุ้ดีน่ะท่าน

Comment

Originally posted by Olooz View Post
                    ในช่วง สัปดาห์นี้ คนที่มีปัญหาเยอะสุดก็ต้องยกให้ ท่าน hornetpc719 เลย อิอิ
                    -----------------------------------
                    ไฝ่หาความรุ้ดีน่ะท่าน
                    รอดตายหวุดหวิดครับ.. แต่ไฟล์ที่ได้มันจะไม่ค่อยสมบูรณ์เลยนะ ภาพที่เสียไปก็หลายอัน มืดก็หลายอัน และรู้สึกว่าทุกไฟล์จะมีขนาดเล็ลงกว่าปรกติมาก แล้วเปิดดูอยาก เปิดช้ามาก.. แค่นี้ก็พอได้หายใจต่อ.. เห้อ.

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                      รอดตายหวุดหวิดครับ.. แต่ไฟล์ที่ได้มันจะไม่ค่อยสมบูรณ์เลยนะ ภาพที่เสียไปก็หลายอัน มืดก็หลายอัน และรู้สึกว่าทุกไฟล์จะมีขนาดเล็ลงกว่าปรกติมาก แล้วเปิดดูอยาก เปิดช้ามาก.. แค่นี้ก็พอได้หายใจต่อ.. เห้อ.
                      ยินดีด้วยครับ

Comment

งง

Comment

Working...
                        X