overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: อุณหภูมิ 9800 GT XFX ปกติร้อนเท่าไรครับ......

OverclockZone Member deedom's Avatar

Default อุณหภูมิ 9800 GT XFX ปกติร้อนเท่าไรครับ......

ของผมพึ่งได้มา อุณหภูมิตามรูปเลยอะครับ ร้อนเกินไปเปล่าอะ......
    แล้วสามารถ OC ได้อีกไหมครับ รึ ม่ายสมควร

รูป รูป
    Last edited by deedom; 2 Oct 2008 at 20:49:34.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ชิวๆ

OverclockZone Member

ของผม กิ๊ก รุ่นโปรโม 8800 GT ซิ้ง zalman เพิ่งสอยมา
    เอามาเทียบกันดูนะครับ มันค่อนข้างเย็นเพราะอยู่ในห้องแอร์ (idle)
    รูป รูป

OverclockZone Member deedom's Avatar

โห.......อุณหภูมิต่างกันริปลับเลยอ่ะ ควรทำยังไงดีอะครับ ช่วยบอกที

OverclockZone Member volf's Avatar

มัน Idle หรือ Full ล่ะครับ

ถ้า Full ผมว่าก็เย็นแล้วนะ เพราะอย่าง GALAXY 9800GT ซิงค์เสือดำนี่ล่อไป 88 องศาเลยทีเดียว แต่ถ้าเป็น Idle ล่ะก็แนะนำว่าให้เปลี่ยนซิงค์ดีกว่าครับ เพราะขนาด GALAXY Idle 50 Full ยังไป 88 แล้วอย่างนี้ Full ไม่เหยียบร้อยเลยหรอ

ยังไงลองดู Full ก่อนครับ โหลด ATI Tool Scan for Artifacts สัก 5-10 นาที แล้วก็โหลด RivaTuner ปรับพัดลมเป็น 100% ด้วยครับ

OverclockZone Member NuKK's Avatar

ปรับ fan speed คง จะ เย็นกว่านี้ แต่ถือว่าไม่ร้อน

ปล. ชอบ XFX การ์ดมันงามดีอะ ชอบจริงๆ

OverclockZone Member Hector's Avatar

ซิ้งค์แบบนี้น่าจะร้อนพอตัว

ถ้านั้นเป็นอุณหภูมิตอน idle ผมว่ามันร้อนมากเลยนะครับ แล้วถ้า OC เพิ่ม + กับตอน full load
    ทอดไข่กินได้เลยนะเนี่ย

แล้วมีใครเป็นแบบผมบ้างเปล่าคร๊าบ..........
    ผมควรจะทำยังไงดี
    ส่งเครม รึ ว่าซื้อซิ้งมาติดใหม่ดีครับ
    แล้วถ้าส่งเครม เค้าจะให้ผมเครมเปล่าเนี้ย........................ลำบาคใจจัง

อืม ของผมเวลาใช้งานเต็มที่ รอบพัดลมมันจะปรับอัตโนมัติไปที่ 100% เลยครับ
    ส่วนอุณหภูมินั้นไม่เกิน 80 องศานะครับ
    ก็ใช้งานหนักๆมาเป็นเดือนๆแล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ

เพิ่งสังเกตุ ว่าของเจ้าของกระทู้มันเป็นตอน fullload เพราะ core กับ mem มันวิ่งเต็ม
    งั้น 70 กว่าองศาก็ชิวๆครับ ไม่ต้องเคลม

ปล. แล้วที่ถามว่า oc ได้ไหม ผมว่าตัว 9800 เริ่มต้นจัดไปที่ 700/1750/999 ได้เลยครับ

เพราะค่า default ของการ์ด 600/1500/900 มันค่อนข้างน้อยนะผมว่า เพราะ shader แค่ 1500 เรื่องนี้เคยไปอ่านที่เวบนอกมา เค้าก็บ่นๆเหมือนกัน

ปล.ของผม gig 9800gt

ขอบคุณท่าน H13 มาก ๆ ครับ
    ผมก็โทรไปถามที่ศุนย์ใหญ่มา เค้าบอกว่า อุณหภูมิ วิ่ง 70 กว่า ๆ เป็นปกติ และสามารถร้อนถึงได้ 90 เลยครับ
    ตอนนี้ผมก็เลยทำตามท่าน H13 แนะนำมา เลยได้ผลลัพธ์เท่านี้เลยครับ
    พัดลมให้วิ่ง 50 % เองครับ

มิเป็นไรครับ ใช้ 9800gt เหมือนกัน ^^

แต่ผมมีข้อสงสัยนิดหนึ่ง นี่ท่าน deedom ไป OC โหมด 2D มันด้วยหรือป่าวครับเนี่ย ไหงมันรัน full ตลอดเลย
    OC เฉพาะโหมด 3D กับ 3D Performance ก็พอครับ
    โหมด 2D ให้มันวิ่งแบบประหยัดไฟอ่ะดีแล้ว ถ้าผมจำไม่มี core/mem มันจะเป็น 450/700
    ถ้าให้มันรัน Full ตลอดทั้ง 3 โหมดการ์ดจอเข้าเมรุก่อนกำหนดแน่ๆครับ -*-

ปล. forceware เก่ามากเลยท่าน update ได้ที่ nvidia.com ครับ ^^

หุหุ แรงขึ้นแถมเย็นกว่าตอนไม่คล็อกอีก แจ่มครับ
    ของผมปรับรอบไม่ได้
    ว่าแต่ของท่าน deedom วัดอุณหภูมิตอน idle หรือ full load ครับ?

ขอถามภาษาบ้าน ๆ หน่อยครับ พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไร.........
    ดูยังไงอะครับว่า Full รึ ไม่ Full
    แล้วสามารถใช้โปรแกรมอะไร ให้มันรัน idle กับ Full อะครับ

โทษทีครับ
    idle คือ เปิดเครื่องไว้เฉยๆ ไม่ได้ใช้อะไร (เหมือนรถติดไฟแดงน่ะ่ครับ) หรือใช้ 2D เช่น เน็ต พิมพ์งาน ฯลฯ
    full load คือ ใช้งาน 3D เต็มที่และต่อเนื่องกันซักพัก ให้ชิปมันร้อนได้ที่ ผมว่าหลังเล่นเกมส์ หรือ หลังเทสพวก 3DMark ก็น่าจะใช้ได้ (หลายท่านในนี้อาจโหดกว่าผม)

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

เพิ่งสอยมาเหมือนกันเลย XFX ตัวเดียวกันเลยไปกะจะเอา 8800 แต่ทำไปทำมา 9800 555+

Quote Originally Posted by H13 View Post
    มิเป็นไรครับ ใช้ 9800gt เหมือนกัน ^^

แต่ผมมีข้อสงสัยนิดหนึ่ง นี่ท่าน deedom ไป OC โหมด 2D มันด้วยหรือป่าวครับเนี่ย ไหงมันรัน full ตลอดเลย
    OC เฉพาะโหมด 3D กับ 3D Performance ก็พอครับ
    โหมด 2D ให้มันวิ่งแบบประหยัดไฟอ่ะดีแล้ว ถ้าผมจำไม่มี core/mem มันจะเป็น 450/700
    ถ้าให้มันรัน Full ตลอดทั้ง 3 โหมดการ์ดจอเข้าเมรุก่อนกำหนดแน่ๆครับ -*-

ปล. forceware เก่ามากเลยท่าน update ได้ที่ nvidia.com ครับ ^^
    ขอคำชี้แนะหน่อยครับ ควรปรับอย่างไร ผมลองนั่งปรับแล้ว 2D มันก็ปรับทั้งหมดเลย ก็เลยไม่รู้จะทำยังไงดีอะครับ ท่านผู้รู้ชี้แนะทีครับ .......

Last edited by deedom; 4 Oct 2008 at 22:33:17.

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

Quote Originally Posted by deedom View Post
    ขอบคุณท่าน H13 มาก ๆ ครับ
    ผมก็โทรไปถามที่ศุนย์ใหญ่มา เค้าบอกว่า อุณหภูมิ วิ่ง 70 กว่า ๆ เป็นปกติ และสามารถร้อนถึงได้ 90 เลยครับ
    ตอนนี้ผมก็เลยทำตามท่าน H13 แนะนำมา เลยได้ผลลัพธ์เท่านี้เลยครับ
    พัดลมให้วิ่ง 50 % เองครับ

อยากทราบครับว่าตัวนี้รุ่นไหนครับ ทำไมแรงกว่าครับงง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks