Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผู้รู้เรื่อง Rams หน่อยครับ (Dual)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามผู้รู้เรื่อง Rams หน่อยครับ (Dual)

คือมี Member ในบอร์ดนี้ท่านหนึ่งได้กล่าวกับผมไว้ ว่า ในการทำ Dual นั้น
    สมมุติว่าผมมี slot อยู่ทั้งหมด 4 ช่อง มี 2 ช่องผมได้ใส่ rams ไว้เป็นยี่ห้อเดียวกัน
    เม็ด rams ตัวเดียวกันซึ่ง Set เป็น Dual ไว้เป็นปกติ
    ผมสามารถซื้อ Rams อีกยี่ห้อหนึ่งมาใส่ใน Slot ที่เหลือ โดยที่ Bus ต้องเท่ากัน
    กับยี่ห้อแรกและจะสามารถ Set เป็น Dual ได้เป็นปกติโดยไม่มีปัญหาใดๆ
    ถึงแม้ว่าเม็ด rams ของ 2 ยี่ห้อนี้จะเป็นคนละตัวกัน
    อันนี้จริงหรือเปล่าครับ อันนี้ขอเป็นผู้ที่เคยลองมาแล้วจะเยี่ยมมากครับ
    เพราะกำลังจอยากอัพ rams เพิ่ม

โอ้วพระเจ้าจอร์น ปกติเหล่าเซียนจะรุมกานตอบไมวันนี้เงียบจังดันซะหน่อย

Comment

แรมคาวมจุเท่ากัน บัสเท่ากัน เม้ดแรมเท่ากัน ก็โอเคแล้วครับ
      แต่ถ้า...บอกไงดีหว่า

เอาเป็นว่าผมเอา Corsair512x2/400 กับ Rox512x2/400
      ถ้าใส่ทีละคู่ มันจะวิ่ง 400 Dual ทั้งสองคู่
      แต่ใส่พร้อมกัน2คู่ มันลงไปวิ่งที่ 266 Dual
      ปรับไงก็ไม่ขึ้นครับ ปรับขึ้น 320กับ400 มันจะวิ่ง 2G Single ทันที
      จากการเดาคาดว่าแรม Roxที่ผมมีอยู่คงจะวิ่ง บัส400 Dual คู่กับ Corsair ไม่ไหว

Comment

ดันอีกทีครับ เอ๋. .. . ผมถามแล้วทำให้งงหรือเปล่าครับถึงไม่มีคนตอบ

Comment

ขอบคุณคุณ BoM มากครับสำหรับประสบกสารณ์ตรง แบบอยากได้หลายๆ คนอ่ะครับ
          ผมบอกเลยดีกว่าคือผมมี kington 512*2/667 อยู่กะจะซื้อ Corsair 512*2/667
          มาเพิ่มอ่ะครับ ยังรอความคิดเห็นของท่านอื่นต่อครับ

Comment

ที่ไม่ตอบเพราะไม่เคยใส่ 4 ตัว คนละชิปครับ
            ส่วนมากผมจะซื้อ ใส่ ยี่ห้อเดียวกันชิปเดียวกันทั้งหมด 4 ตัว
            ตอนนี้ ใส่ได้แค่ 2 ตัวเอง บอร์ดมีแค่ 2 สล๊อต
            รอท่านผู้ เชียวชาญตอบต่อไปละกัน

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=28132

Comment

ผมก็ซื้อทีละคู่อะครับ แต่ ddr 1 kingtonเหมือนกันแต่ คู่แรกมี 16ชิพ ชิพ kingtonคู่หลัง มี 8ชิพ ชิพ hynix เอามาdual ได้ครับ แต่ มันจะปรับมาที่ 333 ต้องไปแก้ bios ให้มันวิ่งที่ 400 และปรับ cl นิดหน่อย ค่อยๆปรับ จนกว่าจะบูตเข้าวินโดวได้ ก็เป็นอันใช้ได้ครับ เพราะ บางที่ ram แต่หละตัว cl ไม่เท่ากัน วิ่งไม่เท่ากัน ลองค่อยๆ ปรับใน bios ดูครับ ปรับทีละนิด เหมือนการ burn ให้มันเข้ากัน อิอิ เป้น งี้จริงๆครับ ตอนแรก ปรับไม่ขึ้นเลย พอใช้ไปซักพัก มันปรับ ดันสูงได้ขึ้นเรื่อยๆ แต่ก่อน 3-3-3-8 ตอนนี้ปรับมัน เป้น 2-3-3-7 เหมือนคนเรา มาเจอกันครั้งแรก ไม่คุ้น ไม่คุยกัo แต่พออยุ่นานๆ จะชินจนเป็นเพื่อนสนิท อิอิ
                Last edited by ballboy; 23 Jan 2007, 22:06:56.

Comment

อ้างอิงจากข้อความที่คุณ Hikky ส่งมาให้นะครับ ขอบคุณนะครับ
                  แต่ปัญหาผมจะแตกต่างกับทางของ จขกท นั้นครับ
                  เพราะเขาต้องการนำ rams 2 ตัวที่ต่างยี่ห้อมาทำ Dual กัน
                  แต่กรณีของผมนั้นเป็นกรณีที่มีการทำ Dual ไว้แล้วคู่หนึ่งโดย
                  ที่ rams ในคู่ที่นำมา Dual นั้นเป็นตัวเดียวกัน แต่ผมต้องการพี่จะเพิ่มชุด rams
                  ที่ทำ Dual เพิ่มขึ้นอีกชุดเป็น rams ชนิดเดียวกันแต่ต่างจะชุดแรกที่ผมมีครับ

Comment

Originally posted by ballboy View Post
                    ผมก็ซื้อทีละคู่อะครับ แต่ ddr 1 kingtonเหมือนกันแต่ คู่แรกมี 16ชิพ ชิพ kingtonคู่หลัง มี 8ชิพ ชิพ hynix เอามาdual ได้ครับ แต่ มันจะปรับมาที่ 333 ต้องไปแก้ bios ให้มันวิ่งที่ 400 และปรับ cl นิดหน่อย ค่อยๆปรับ จนกว่าจะบูตเข้าวินโดวได้ ก็เป็นอันใช้ได้ครับ เพราะ บางที่ ram แต่หละตัว cl ไม่เท่ากัน วิ่งไม่เท่ากัน ลองค่อยๆ ปรับใน bios ดูครับ ปรับทีละนิด เหมือนการ burn ให้มันเข้ากัน อิอิ เป้น งี้จริงๆครับ ตอนแรก ปรับไม่ขึ้นเลย พอใช้ไปซักพัก มันปรับ ดันสูงได้ขึ้นเรื่อยๆ เหมืออนคนเรา มาเจอกันครั้งแรก ไม่คุ้น ไม่คุยกัร แต่พออยุ่นานๆ จะชินจนเป็นเพื่อนสนิท อิอิ
                    ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูลครับ

Comment

ถ้าซืท้อต่างรุ่นกันเป้นไปได้สูงที่แรมมันจะไม่แมทกันน่ะครับ เค้าถึงนิยมใส่ให้เหมือนกันมากกว่าเพื่อลดปัญหาดังกล่าวนะครับ ส่วนจะใส่2คู่ แต่คนละรุ่นหรือยี่ฮ้อ นั้นมันก็ใส่ได้ครับ แต่ไม่สามารถการันตรีได้ว่า จะเข้ากันได้ 100% และจะมีปัญหาไรรึเปล่า แต่อย่างว่านะครับ ใส่ให้เป็นรุ่นเดียวกันดีก่า

Comment

ถ้าจะให้ดี ขาย512x2 ทิ้ง แล้วซื้อ 1024x2 มาใช้แทนครับ
                        การันตี ว่า 1024x2 วิ่งได้ดีกว่า 512x4 100%

Comment

Originally posted by BoM View Post
                          ถ้าจะให้ดี ขาย512x2 ทิ้ง แล้วซื้อ 1024x2 มาใช้แทนครับ
                          การันตี ว่า 1024x2 วิ่งได้ดีกว่า 512x4 100%
                          ซื้อแบบแพคคู่ แรงกว่า และทำ dual ได้ชัวร์ครับ
                          แนะนำครับ อันนี้แล้วแต่ จขกท นะครับ

Comment

Originally posted by BoM View Post
                            ประมาณว่ารักพี่เสียดายน้องอ่ะครับ ใจจริงก็อยากเอา 1024*2
                            ตั้งแต่ซื้อแล้วครับแต่งบหมดจิงๆ คราวนี้ถ้าจะขาย 512*2 ทิ้ง
                            กลัวไม่ได้ราคาอ่ะสิครับ (จิงๆ เพิ่งซื้อมาได้เดือนเดียวเองนะ
                            แต่เหมือนมันค่อยถึงใจอย่างไงไม่รู้ 1 G อ่ะ) เลยกะว่า งบเดือนนี้ออก
                            จะไปถอยมือ 2 มาเพิ่ม (อยากได้ของแรงแต่ไม่อยากเสียเงินเยอะ)

Comment

ดีที่สุดคือ เหมือนกันทั้ง 4 ตัวครับ
                              -----------------
                              แย่หน่อย มีแรม 4 ตัว แต่เหมือนกัน 2 คู่
                              -----------------
                              ลุ้นเหนื่อยที่สุดคือ ไม่มีแรมคู่ใดเหมือนกันเลย โอกาสน้อยจะดูอัลครับ

Comment

Working...
                              X