overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: เสียที่ case ใช่ใหม?

OverclockZone Member pong747's Avatar

Default เสียที่ case ใช่ใหม?

ปัญหาของผมก้อคือ ผมไม่สามารถเสียบจอยแล้วเล่นเกมส์ที่ พอร์ต USB ข้างหน้าได้
    แต่เวลาเสียบแฟรชไดร์ ไม่มีปัญหาอะไร อ่าน-เซฟ ข้อมูลได้ตามปกติทั้ง 2 ช่อง (ด้านหน้า ผมมีพอร์ต USB 2 ช่อง) ทีนี้ยกไปให้ช่างดู ก้อทิ้งไว้ให้เช็คคืนนึง รุ่งขึ้นโทรไปถามอาการช่างเค้าบอกว่า
    เช็คแล้ว บอร์ดไม่ได้เสีย (ผมเพิ่งเปลี่ยนบอร์ดใหม่ แล้วซื้อที่ร้านเค้านั้นแหละ) สงสัยจะเป็นที่เคส
    ผมก้อเลย งง ว่าแล้วเคสมันไปเกี่ยวอะไรด้วยฟ่ะ ตอนเทสก่อนเอากลับที่ร้านก้อปกติดี แต่พอกลับมา
    ที่บ้าน กะจะเล่น Need ซะหน่อย อาการเหมือนเดิมเลย (อาการมันเหมือนไม่มีไฟเข้าจอยครับ) เลยต้องไปเสียบข้างหลังเล่นแทน ก่อนเอากลับเค้ายังย้ำอีกว่าถ้าเป็นอีกสงสัยเป็นที่ เคส ไม่ทราบว่าเครื่องใครมีปัญหาอย่างผมอยู่บ้างครับ ช่วยกันดูหน่อยครับ

OverclockZone Member kwang777's Avatar

มานเป็นที่สายไฟครับลองจัดการเรื่องสายไฟเลยครับว่าตรงขั้วไฟหรือเปล่าครับ สายไฟUSBนะครับ มานจะเสียบเข้ากับเมนบอร์ดนะครับ

OverclockZone Member tarhardy's Avatar

สาย ไฟ พอตUSB ข้างหน้าที่ต่อเข้ากับบอร์ดมัปัญหางับ
    อาจเสียบไม่แน่น หรือ สายข้างในใกล้จะขาด

เคยเจอคอมเพื่อนซื้อเมาส์อันใหม่มาแล้วใช้ไม่ได้..ใช้ได้แต่เมาส์เก่าที่มากับเครื่อง
    สังเกตุดี ๆ เป็นที่ ตรงรูเสียบเมาส์มันลึกเข้าไปในเคสเยอะ
    เสียบเมาส์แล้วมันเข้าได้ไม่สุด..ติดขอบพลาสติกที่หุ้มแจ๊คเมาส์ (ของเก่าพลาสติกหุ้มมันเรียวเลยเข้าได้สุด ) เลยปรับแต่งนิดหน่อยก็ใช้ได้

สรุปคือมันเสียบเข้าไปไม่สุด..ไม่รู้ว่าจะเป็นกรณีเดียวกันหรือปล่าว

OverclockZone Member tnet's Avatar
    พระราม7 ถ.จรัญสนิทวงศ์ พันทิพย์

เปิดฝาเคสออกมาดูนะครับ

มองหา port usb บนเมนบอร์ด

ส่วนใหญ่ แทบทุึกบอร์ด จะมี ช่องต่อ USB PORT มาด้านหน้าอย่างน้อย 2 ชุด

เช่น บนบอร์ดจะมี เขียนว่า usb 5-6 , port USB 7-8 อะไรประมาณนี้นะครับ

อยู่เกือบล่างสุดของเมนบอร์ด ดูใน layout เมนบอร์ดในคู่มือก็ได้ครับ

ถ้ามันเสียบอยู่ช่องไหน ให้ย้ายไปอีกช่องนึง เช่น ถ้าสายเสียบอยู่บน ช่อง 5-6 ก็ให้ย้ายไป 7-8

หรือเสียบอยู่ 7-8 ก็ย้ายมา 5-6 ประมาณนี้นะครับ

ลองดูนะครับ

ปล. อย่าเสียบสายผิดสีนะครับ มันจะเรียง 5 พิน ตามนี้ /// แดง ขาว เขียว ดำ (พินว่าง)///

ดูตัวอย่างของเดิมก่อนดึงออกก็ได้ครับ
    Last edited by tnet; 23 Jan 2007 at 20:42:36.

OverclockZone Member sind's Avatar

ผมเคยเป็นครับลองใช้เมาส์ที่ไม่ไช่usb ดูครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

เชคสายคับ

Bookmarks

Bookmarks