overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: XFX 9800 GTX+ เล่น Crysis ภาคแรก กับGear of war เป็นแบบนี้บ้างมั้ย

OverclockZone Member

Default XFX 9800 GTX+ เล่น Crysis ภาคแรก กับGear of war เป็นแบบนี้บ้างมั้ย

ใครใช้ XFX 9800 GTX+ เล่น Crysis ภาคSpeacial Edition กับ Gear of war ภาพ Movie ก่อนเข้าเกม มันเป็นเส้นบ้างมั้ย เหมือนภาพไม่ต่อกัน(คล้ายโทรทัศน์เก่าๆใกล้จะเสีย)ไม่ได้เป็นตลอด เป็นบางช่วง โดยเฉพาะฉากตอนยิงกัน ระเบิด แล้วภาพก็ดูไม่ค่อยเนียนเท่าไร แต่ตอนเล่นภาพก็ OK. ดี แต่ก็เป็นบ้าง ตอนซูมยิงปืน ฉากระเบิดแรงๆ (ตั้งHigh หมด) มันเป็้นเส้นเหมือนกระพริบ แต่ไม่กระตุกนะ (driver การ์ดก็ใช้ 177.92)
    ผมเล่นแผ่นก็อปนะ แต่เกมอื่นไม่เป็น(Call of Duty 4 , Assassin 's Creed)
    แบบนี้มันปกติ หรือ การ์ดจอเสียรึป่าว(กะจะเอาไปเคลม) ใครรู้ช่วยบอกหน่อย ขอบคุณล่วงหน้า
    specเครื่อง
    Cpu Intel E8400
    VGA: XFX 9800 GTX+
    M/B : ASUS 5PK SE/EPU
    Ram : Kington 800 1G.*2
    PSU : Tagan U38 600 Watts (มีเสียงดังอี่ๆด้วยเสียป่าวก็ไม่รู้ เพิ่งซื้อ)
    Case: Coolmaster 1800
    อีกอย่าง ทำไม UPS (เครื่องสำรองไฟ) ใช้ 850 VA ต่อกับCase อย่างเดียวเวลาไฟดับมันก็ดับเลย ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ก่อนใช้ก็ชาร์ทแล้ว เช็คแล้วไม่เกี่ยวกับ UPS แน่นอน มันเป็นเพราะอะไร Power Supply รึป่าว มันมีเสียงดังด้วย(ดังอี่ๆ ดังบ้างไม่ดังบ้าง) ใครทราบรบกวนช่วยบอกหน่อย ขอบคุณครับ (เครียด... ซื้อมาอย่างดียังมีปัญหาอีก)

OverclockZone Member ben1113's Avatar

4850 ก็เป็นครับเห้นว่าเขาให้เปิดv-sync ช่วย ผมลแงเปิดของcrysis ก็หายจริงนะครับแต่เกมอื่นทีไม่มีไม่รู้ทำไงเหมือนกาน

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

รอผู้รู้มาช่วยตอบนะครับ มาช่วยดันให้ก็แล้วกัน

OverclockZone Member sweetychung's Avatar

Quote Originally Posted by ben1113 View Post
    4850 ก็เป็นครับเห้นว่าเขาให้เปิดv-sync ช่วย ผมลแงเปิดของcrysis ก็หายจริงนะครับแต่เกมอื่นทีไม่มีไม่รู้ทำไงเหมือนกาน

ตามนั้นเลยครับ ลองเปิดv-sync ดูครับ

เปิดv-sync ครับ เล่นเกมส์ไม่กระตุกใช่ไหมครับ แต่พอ มูฟวี่ หรือ ตอนอื่นๆ เหมือนภาพขาดกลาง ถ้าอาการนี้ เปิดv-sync

หายครับ

OverclockZone Member armaku's Avatar

รู้สึกว่า พวกมูวี่อะไรนั้น .. มัน fps เยอะเกิน จอจะแสดงภาพทันมั้งครับ เขาเรียกรีเฟรทเรท ประมาณนี้หล่ะมั้ง จึงทำให้เกิดลูกคลื่น

v-sync จะจำกัด fps ที่มีมากมายให้ไม่เกิน 60(พวกมูวี่ที่เขาอัดมาเป็นคลิป fps มันวิ่งเป็น 100+ เป็นพันมั้ง..)

ฟังมาอีกที

ขอบคุณมากครับที่ช่วยเกา
    วันนี้ก็ลองดูแล้ว ตั้ง v-sync ภาพก็ไม่เป็น(เกมCall of Duty 4 , Assassin 's Creed) จริงด้วย แต่ เกมบางเกม อย่าง Crysis ภาคSpeacial Edition กับ Gear of war มันไม่มีให้ตั้ง ตอนเล่นมันก็เป็นด้วย เวลาหันมุมมองเร็วๆ

OverclockZone Member scops's Avatar

ลองทำความสะอาด Slot บน Mainboard ดูครับแล้วก็ตัวการ์ดจอด้วย

ส่วน UPS ลองเอาใส่เครื่องอื่นดูครับแล้วค่อยสรุป

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ตั้งใน driver การ์ดจอได้ครับผม

-ตอบของคุณ scops เครื่องผมเพิ่งใช้ได้2 อาทิตย์กว่าๆเองมันไม่น่ามีฝุ่น แล้วก็ลองเทส UPS แล้วอันก็ไม่ แสดงว่า UPS ไม่เสีย แต่ระบบไฟน่าจะมีปัญหา ไม่รู้ว่าเป็นที่ PSU(มันมีเสียงดังอี่ๆๆ ดังบ้างไม่ดังบ้าง ยี่ห้อ Tagan U38 600Watt) เคยได้ยินว่ารุ่นนี้เป็นแบบนี้แหละถึงจะเป็นของแท้ หรือระบบการวางสายไฟในบ้านของผม มันเป็นแบบ 3 เฟส ไม่มีสายดิน
    -แล้วคุณ Alatal2iel บอกให้ลงไดรเวอร์ยังไงคับ ช่วยบอกให้ละเอียดหน่อยครับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member diamondback's Avatar

Quote Originally Posted by takaso View Post
    -ตอบของคุณ scops เครื่องผมเพิ่งใช้ได้2 อาทิตย์กว่าๆเองมันไม่น่ามีฝุ่น แล้วก็ลองเทส UPS แล้วอันก็ไม่ แสดงว่า UPS ไม่เสีย แต่ระบบไฟน่าจะมีปัญหา ไม่รู้ว่าเป็นที่ PSU(มันมีเสียงดังอี่ๆๆ ดังบ้างไม่ดังบ้าง ยี่ห้อ Tagan U38 600Watt) เคยได้ยินว่ารุ่นนี้เป็นแบบนี้แหละถึงจะเป็นของแท้ หรือระบบการวางสายไฟในบ้านของผม มันเป็นแบบ 3 เฟส ไม่มีสายดิน
    -แล้วคุณ Alatal2iel บอกให้ลงไดรเวอร์ยังไงคับ ช่วยบอกให้ละเอียดหน่อยครับ ขอบคุณคับ
    ถ้าท่านบอกว่า UPS ไม่เสีย UPS ของท่านกี่วัตต์ครับแล้วระบบของเครื่องท่านมันกี่วัตต์ลองเช็คดูหรือยัง ฮาร์ดดิสกี่ตัวพัดลมกี่ตัวว่าไปลองเช็คดูก่อนครับ

Bookmarks

Bookmarks