overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ขจัดปัญหา Vista อืด... สไตล์ผู้ใช้ Core2

OverclockZone Member turionx2's Avatar

Default ขจัดปัญหา Vista อืด... สไตล์ผู้ใช้ Core2

ขจัดปัญหา Vista อืด... สไตล์ผู้ใช้ Core2

เฮ้ย นายๆ ทำไม โน้ตบุ้คของเรา บู้ต windows vista ได้ช้าจัง ไม่เหมือนเครื่องนายเลย บู้ตเร็วกว่าเราตั้งเยอะ ? แล้ว เครื่องเธอ ซีพียูรุ่นไหนล่ะ ของเราเป็น core2duo นะ อ้าว !!! ของเราก็ core2 เหมือนกัน เอ... แบบนี้ไม่ได้การล่ะ เรามารู้วิธีบู้ต vista แบบเร็วเต็มสตรีม สไตล์คนใช้ ซีพียู core2 กันเถอะ ( อ้อ core ธรรมดาก็ใช้ได้นะ )

วิธีทำ ก็ง่ายๆ

1. คลิกที่ Start->Run พิมพ์ msconfig ตามรูปแล้วกด Enter

Attachment 222304

2. ในหน้าต่าง System Configuration ให้คลิกเลือกแท็บ "Boot"

Attachment 222305

3. คลิกที่ปุ่ม Advanced Options ในหน้าต่าง Boot Advanced Options ให้คลิกที่เซ็กบ็อกซ์ "Number of processors"

4. จากนั้นคลิกเลือกจำนวนคอร์ของCPU ที่ต้องการใช้สำหรับการบูต ---> ตรงนี้ถือว่าเป็น climax และทำให้หลายคนสงสัยเลยว่ะ ใส่เลขอะไรดีหว่า เพราะมัก งงๆว่า core2duo coreduo มันกี่คอร์นะ

Attachment 222306

ผมสรุปมาให้ดังนี้นะ สำหรับ notebook โดยเฉพาะเลย

Core duo, Core 2 Duo, Centrino,Centrino 2 ตั้งค่าเป็น 2

5. จากนั้นคลิก Ok และก็ok อีกรอบ เพื่อออกจากหน้าต่าง System Configuration เพียงเท่านี้ ก็ทำให้เราบู้ต Vista ได้แบบเร็วจี๊ดแล้ว

เพียงเท่านี้ยังไม่พอนะครับ สำหรับ ซีพียู ตระกูล core2 ทั้งหลาย การทำงานของมันส่งไปแค่ถ่ายข้อมูลเป็นคู่ขนานทางเดียว หรือพูดง่ายๆ ก็คือใน ซีพียูรุ่นใหม่ๆ จะเป็น 2 ซีพียูในตัวเดียว จะช่วยให้สามารถเลือก process การทำงานตัวไหนตัวหนึ่งก็ได้

แบบนี้เราก็สามารถสั่งให้ตัวใดตัวหนึ่งทำงาน หรือสั่งให้ทำงานพร้อมๆกัน ได้ล่ะสิ ? ใช่ครับ เราทำได้ แต่ ถ้าใช้งานไม่หนักเกินไป เปิดใช้แค่ตัวเดียวก็พอ แต่ถ้าทำงานหนักๆ เช่นทำงานพวกกราฟฟิ ก็เปิดใช้ 2 ตัวพร้อมๆกันไปเลย เพื่อช่วยในการทำงานที่ดีขึ้น

อยากรู้วิธีการตั้งค่า ให้มันทำงานแบบ ซีพียูตัวเดียว หรือ ทำพร้อมๆกันทั้งสองตัวแล้วล่ะสิ ถ้าอยากรู้ ตามมาเลย

1. กด ctrl+shift+del หรือ ctrl+shift+esc หรือคลิกขวา ที่ taskbar เลือก task manager เพื่อเข้าสู่ task manager

2. เมื่อเข้าสู่ task manager ให้คลิกที่แถบ processes จากนั้นคลิกขวา ที่โปรแกรม แล้วคลิกที่ set affinity ดังรูป

Attachment 222307

3. เมื่อ เข้าสู่ set affinity แล้ว จะมีให้เราเลือกว่าต้องการใช้ซีพียุกี่ตัว แล้วแต่ตาม ชนิดของ cpu ของเรา ตามรูปเลย

Attachment 222308

เป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับบทความนี้ ยังไงก็ลองนำไปใช้ดูนะครับ ซึ่ง ทิป อันที่สอง ในส่วนของการเลือกใช้ซีพียูว่าจะใช้กี่ตัว ตามแบบฉบับของ ตระกูล core2 นั้น ใช้ได้บน xp ด้วยนะ ดังนั้น อย่าเสียใจไป ที่วันนี้เอาใจ ผู้ใช้ vista เป็นพิเศษ แหะๆ

ปล. บทความนี้ประยุกต์จาก boot vista ให้เร็วขึ้นด้วย core2duo สำหรับ vista ของคุณ sammy แห่ง bynatureonline.com เว็บไซต์พันธมิตรของเราอันยาวนาน กระผม นายปอ ต้องขอขอบคุณ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

by CS26@CMU

ปล อ่านเจอมาจาก http://www.*****************/2008/08s...eed-vista.html ครับเลยขอเอามาบอกกล่าวเพื่อนๆ ในบร์อดเผื่่อจะมีคนอยากใช้ vistaมากขึ้น
    Last edited by turionx2; 12 Jul 2009 at 12:10:05.

OverclockZone Member nests's Avatar

สุดยอดครับ ความรู้ๆ

OverclockZone Member Rojazz's Avatar

amd ใช้ไม่ได้หรอ ก๊ากๆ

OverclockZone Member Gimojung's Avatar

แจ่ม เลยครับเสี่ยทุเรียน

ขอบคุณเจ้าของCredit ด้วยนะครับ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

เร็วขึ้นมากะจึ๋งนึง

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ขอบคุณคร๊า...บ

mr.aof
    Guest

AMD ใช้ได้ครับ ใช้วิธีเดียวกัน

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

เร็วขึ้นมานิดนึงครับ ไม่ถึงกะเห็นความแตกต่างแบบชัดเจน
    แต่ก็ยังดีเนอะ อิอิ

OverclockZone Member heatie's Avatar

เข้าใจผิดแล้วครับ

ตรงนั้น ถ้าไม่ได้ตั้ง มันก็จะใช้ทุกคอร์ที่เรามีครับ

ไม่เชื่อลองไปเล่นในเครื่องที่มีมากกว่า 2 คอร์ดู ตั้งเท่าไหร่ เครื่องก็เจอเท่านั้น

แปลว่า ไม่ตั้งอะไร มันก็เจอครบทุกคอร์อยู่แล้ว

จากคนเคยเข้าใจผิดมาก่อน ^^

(ผมเกือบเอา PhenomX3 ไปเคลมเลยนะ โกรธฉิบหาย ทำไมมันมีแค่ 2 คอร์ 555+)

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

น่าลอง แล้วมันจะดีขึ้นจริงๆหรอ

OverclockZone Member kitv3's Avatar

เป็นคำสั่งพื้นฐานที่ผมใช้ประจำแต่ดันมองข้าม - -

OverclockZone Member little_nik's Avatar

ขอบคุณที่มาและผู้เผยแพร่ด้วยครับ เยี่ยมเลยๆ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

เจ๋งงงง
    ปล. ตอนนี้ผม กำลังซื้อ ITM 4GB มาเล่น อิอิ

OverclockZone Member Gimojung's Avatar

โอ้ว ITM 4GB จะแรงไปไหนคับ สงสัยราคาจะแรงตามไปด้วยอิอะ พี่เอก

OverclockZone Member

ขอบคุณคร๊าบบ

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

ลองแล้ว ก็ยังช้าอยู่ดีงับ
    หรือเพราะ ผมใช้ AMD มันเลยช้าหว้า -"--

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

เอ่อ

มันบังคับใช้ตั้งแต่แรกแล้วหนิ ไม่จำเป็นต้องไปปรับ

OverclockZone Member pongpum's Avatar

ขอบคุณครับ ความรู้ดีๆ^^

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

ผมรู้สึกเหมือนหน้าจอตอนบูทอะเร็วขึ้น แต่โหลดพวกanti virusอะไรงี้นานกว่าเดิม -*- สรุปคือ ใช้เวลาพอๆกันมั้ง

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

ผมรู้สึกเหมือนหน้าจอตอนบูทอะเร็วขึ้น แต่โหลดพวกanti virusอะไรงี้นานกว่าเดิม -*- สรุปคือ ใช้เวลาพอๆกันมั้ง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks