Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขจัดปัญหา Vista อืด... สไตล์ผู้ใช้ Core2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขจัดปัญหา Vista อืด... สไตล์ผู้ใช้ Core2

ขจัดปัญหา Vista อืด... สไตล์ผู้ใช้ Core2

เฮ้ย นายๆ ทำไม โน้ตบุ้คของเรา บู้ต windows vista ได้ช้าจัง ไม่เหมือนเครื่องนายเลย บู้ตเร็วกว่าเราตั้งเยอะ ? แล้ว เครื่องเธอ ซีพียูรุ่นไหนล่ะ ของเราเป็น core2duo นะ อ้าว !!! ของเราก็ core2 เหมือนกัน เอ... แบบนี้ไม่ได้การล่ะ เรามารู้วิธีบู้ต vista แบบเร็วเต็มสตรีม สไตล์คนใช้ ซีพียู core2 กันเถอะ ( อ้อ core ธรรมดาก็ใช้ได้นะ )

วิธีทำ ก็ง่ายๆ

1. คลิกที่ Start->Run พิมพ์ msconfig ตามรูปแล้วกด Enter

2. ในหน้าต่าง System Configuration ให้คลิกเลือกแท็บ "Boot"

3. คลิกที่ปุ่ม Advanced Options ในหน้าต่าง Boot Advanced Options ให้คลิกที่เซ็กบ็อกซ์ "Number of processors"

4. จากนั้นคลิกเลือกจำนวนคอร์ของCPU ที่ต้องการใช้สำหรับการบูต ---> ตรงนี้ถือว่าเป็น climax และทำให้หลายคนสงสัยเลยว่ะ ใส่เลขอะไรดีหว่า เพราะมัก งงๆว่า core2duo coreduo มันกี่คอร์นะ

ผมสรุปมาให้ดังนี้นะ สำหรับ notebook โดยเฉพาะเลย

Core duo, Core 2 Duo, Centrino,Centrino 2 ตั้งค่าเป็น 2

5. จากนั้นคลิก Ok และก็ok อีกรอบ เพื่อออกจากหน้าต่าง System Configuration เพียงเท่านี้ ก็ทำให้เราบู้ต Vista ได้แบบเร็วจี๊ดแล้ว

เพียงเท่านี้ยังไม่พอนะครับ สำหรับ ซีพียู ตระกูล core2 ทั้งหลาย การทำงานของมันส่งไปแค่ถ่ายข้อมูลเป็นคู่ขนานทางเดียว หรือพูดง่ายๆ ก็คือใน ซีพียูรุ่นใหม่ๆ จะเป็น 2 ซีพียูในตัวเดียว จะช่วยให้สามารถเลือก process การทำงานตัวไหนตัวหนึ่งก็ได้

แบบนี้เราก็สามารถสั่งให้ตัวใดตัวหนึ่งทำงาน หรือสั่งให้ทำงานพร้อมๆกัน ได้ล่ะสิ ? ใช่ครับ เราทำได้ แต่ ถ้าใช้งานไม่หนักเกินไป เปิดใช้แค่ตัวเดียวก็พอ แต่ถ้าทำงานหนักๆ เช่นทำงานพวกกราฟฟิ ก็เปิดใช้ 2 ตัวพร้อมๆกันไปเลย เพื่อช่วยในการทำงานที่ดีขึ้น

อยากรู้วิธีการตั้งค่า ให้มันทำงานแบบ ซีพียูตัวเดียว หรือ ทำพร้อมๆกันทั้งสองตัวแล้วล่ะสิ ถ้าอยากรู้ ตามมาเลย

1. กด ctrl+shift+del หรือ ctrl+shift+esc หรือคลิกขวา ที่ taskbar เลือก task manager เพื่อเข้าสู่ task manager

2. เมื่อเข้าสู่ task manager ให้คลิกที่แถบ processes จากนั้นคลิกขวา ที่โปรแกรม แล้วคลิกที่ set affinity ดังรูป

3. เมื่อ เข้าสู่ set affinity แล้ว จะมีให้เราเลือกว่าต้องการใช้ซีพียุกี่ตัว แล้วแต่ตาม ชนิดของ cpu ของเรา ตามรูปเลย

เป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับบทความนี้ ยังไงก็ลองนำไปใช้ดูนะครับ ซึ่ง ทิป อันที่สอง ในส่วนของการเลือกใช้ซีพียูว่าจะใช้กี่ตัว ตามแบบฉบับของ ตระกูล core2 นั้น ใช้ได้บน xp ด้วยนะ ดังนั้น อย่าเสียใจไป ที่วันนี้เอาใจ ผู้ใช้ vista เป็นพิเศษ แหะๆ

ปล. บทความนี้ประยุกต์จาก boot vista ให้เร็วขึ้นด้วย core2duo สำหรับ vista ของคุณ sammy แห่ง bynatureonline.com เว็บไซต์พันธมิตรของเราอันยาวนาน กระผม นายปอ ต้องขอขอบคุณ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

by CS26@CMU

ปล อ่านเจอมาจาก http://www.****************/2008/08s...eed-vista.html ครับเลยขอเอามาบอกกล่าวเพื่อนๆ ในบร์อดเผื่่อจะมีคนอยากใช้ vistaมากขึ้น
    Last edited by turionx2; 12 Jul 2009, 12:10:05.

สุดยอดครับ ความรู้ๆ

Comment

amd ใช้ไม่ได้หรอ ก๊ากๆ

Comment

แจ่ม เลยครับเสี่ยทุเรียน

ขอบคุณเจ้าของCredit ด้วยนะครับ

Comment

เร็วขึ้นมากะจึ๋งนึง

Comment

ขอบคุณคร๊า...บ

Comment

AMD ใช้ได้ครับ ใช้วิธีเดียวกัน

Comment

เร็วขึ้นมานิดนึงครับ ไม่ถึงกะเห็นความแตกต่างแบบชัดเจน
                แต่ก็ยังดีเนอะ อิอิ

Comment

เข้าใจผิดแล้วครับ

ตรงนั้น ถ้าไม่ได้ตั้ง มันก็จะใช้ทุกคอร์ที่เรามีครับ

ไม่เชื่อลองไปเล่นในเครื่องที่มีมากกว่า 2 คอร์ดู ตั้งเท่าไหร่ เครื่องก็เจอเท่านั้น

แปลว่า ไม่ตั้งอะไร มันก็เจอครบทุกคอร์อยู่แล้ว

จากคนเคยเข้าใจผิดมาก่อน ^^

(ผมเกือบเอา PhenomX3 ไปเคลมเลยนะ โกรธฉิบหาย ทำไมมันมีแค่ 2 คอร์ 555+)

Comment

น่าลอง แล้วมันจะดีขึ้นจริงๆหรอ

Comment

เป็นคำสั่งพื้นฐานที่ผมใช้ประจำแต่ดันมองข้าม - -

Comment

ขอบคุณที่มาและผู้เผยแพร่ด้วยครับ เยี่ยมเลยๆ

Comment

เจ๋งงงง
                          ปล. ตอนนี้ผม กำลังซื้อ ITM 4GB มาเล่น อิอิ

Comment

โอ้ว ITM 4GB จะแรงไปไหนคับ สงสัยราคาจะแรงตามไปด้วยอิอะ พี่เอก

Comment

ขอบคุณคร๊าบบ

Comment

Working...
                              X