Announcement

Collapse
No announcement yet.

เดือดร้อนมากครับ HDD เป็นอะไรไม่รู้ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เดือดร้อนมากครับ HDD เป็นอะไรไม่รู้ ช่วยทีครับ

พอดีว่า เปิดใช้เครื่องตามปกติ แต่โหลดหนังทิ้งไว้ประมาณ 2 วัน ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอรีสตาร์ทเครื่อง ปรากฏว่า window detect ไม่เจอ เจ้า HDD ตัวนี้ เจอแค่ตัว master กะ อีกลูก งงมาก พอถอดปลั๊กเอามือไปแตะที่ HDD ก็เย็น เหมือนกับว่าไม่มีการใช้อะไรทั้งสิ้น เลยลองสลับสาย SATA power กะ SATA data ดู ก็มองไม่เห็น ลองเอาสายที่เคยเสียบของตัว MASTER มาเสียบ ก็ไม่เห็น ไม่ detect ลย เครียดมากครับ 500Gb งาน โปรเจคทุกอย่างอยู่ในนั้น อาการอย่างนี้ HDD เจ๊งแล้วใช่มั้ยครับ แล้วมีวิธีกู้ข้อมูลกลับมามั้ยครับ เพราะ ว่าจริงๆแล้วตัวนี้เป็น HDD ที่ซื้อมาพร้อมกับ Dock แต่พอดี Dock มันร้อนเลยถอดมาต่อตรงครับ เดือดร้อนมากๆครับตอนนี้ ขอบคุณทุกท่านในทุกความเห็นครับ ขอบคุณครับ

ถ้ามีประกันเอาเครมแล้วให้กู้ข้อมูลให้ครับ ไม่รู้ว่ากี่บาท

Comment

ซื้อมาจากนอกอ่ะครับ นานแล้ว ประกันคงหมดแล้วซัก 2 ปีได้ ลักษณะนี้ มรณะแน่นอนใช่มั้ยครับเนี่ย โธ่ T^T

Comment

ลองเอาไปต่อเครื่องอื่นก่อนครับว่าเห็นหรือเปล่า ถ้าไม่เห็นก็ยืนใว้อาลัย1วิ อาเมน

Comment

ลองต่อเครื่องอื่นงับ ถ้าไม่ได้ ลองส่งกู้ข้อมูลงับ มีอยู่ประกันนึงรับ กู้ด้วยนะงับนอกประกันก็รับ ไม่งับก็ ICU ไรเนี่ยละลืมแระ ==a

ps กู้เองก็ได้งับ อาการน่าจะเป็น บอด HDD เสีย ต้องหารุ่นเดียวกัน config เดียวกันมาเปลี่ยนงับ แล้วจะใช้ได้ อย่าใข้รุ่นอื่นมาลองนะ ไม่งั้นเสี่ยงหัวเข็ม กะ จานเสีย งานพังถาวร

ps2 ไม่แนะนำร้านกู้ตาม พันทิพย์ นะพวกนี้เปลี่ยน บอด HDD แบบสุ่มๆ ไปเรื่อยได้ก็ดี ไม่ได้ก็เสี่ยงพัง

Comment

Originally posted by panut3617 View Post
            ถ้ามีประกันเอาเครมแล้วให้กู้ข้อมูลให้ครับ ไม่รู้ว่ากี่บาท
            Originally posted by Hello! Project View Post
            ลองเอาไปต่อเครื่องอื่นก่อนครับว่าเห็นหรือเปล่า ถ้าไม่เห็นก็ยืนใว้อาลัย1วิ อาเมน
            Originally posted by Teardrop View Post
            ลองต่อเครื่องอื่นงับ ถ้าไม่ได้ ลองส่งกู้ข้อมูลงับ มีอยู่ประกันนึงรับ กู้ด้วยนะงับนอกประกันก็รับ ไม่งับก็ ICU ไรเนี่ยละลืมแระ ==a

ps กู้เองก็ได้งับ อาการน่าจะเป็น บอด HDD เสีย ต้องหารุ่นเดียวกัน config เดียวกันมาเปลี่ยนงับ แล้วจะใช้ได้ อย่าใข้รุ่นอื่นมาลองนะ ไม่งั้นเสี่ยงหัวเข็ม กะ จานเสีย งานพังถาวร

ps2 ไม่แนะนำร้านกู้ตาม พันทิพย์ นะพวกนี้เปลี่ยน บอด HDD แบบสุ่มๆ ไปเรื่อยได้ก็ดี ไม่ได้ก็เสี่ยงพัง

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับ เด๋วจะลองหา แผงควบคุมดูครับ ขอบคุณครับ T^T

Comment

คงแจ๊งไปแล้วครับ Hddเวลาจาพังมันก็ไม่มีอาการใดๆเตือนหรอก อยู่ดีก็แต๊ปไปเลยครับ เจอมาหลายลูกและ

Comment

แล้วถ้าเขี้ยวมันผลุบเข้าไปด้านในพอจะมีวิธีแก้ไขอะไรบ้างรึเปล่าครับ
                แล้วหากเขี้ยวมันหักเช่นกันคับ ควรทำยังไงดี กะลังเศร้ากะลูกแม่จริงๆเลย

Comment

Working...
                X