overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: firefox มีวิธีตั้งtab ใหม่ ให้ติดกับแท็บปัจจุบันไหมครับ

OverclockZone Member samprocess's Avatar

Default firefox มีวิธีตั้งtab ใหม่ ให้ติดกับแท็บปัจจุบันไหมครับ

ชอบFirefox ทุกอย่าง ยกเว้นตรงจุดนี้เท่านั้น
    พอเปิดแท็ปใหม่ ไปโน่นเลยขวาสุด ต้องตามไปคลิ๊ก
    ผมหาใน optionของ tab แล้ว ไม่มีให้ตั้งค่าแบบนี้
    หากทำได้แบบOpera หรือ IE จะแจ่มมากเลย

ขออธิบายเพิ่มเติมนะครับ
    สมมุติว่า ผมเปิดแท็บแรก เป็นGoogle ใช้หาคำว่า AMD notebook
    ส่วนแท็บที่ 2-4(จะอยู่ขวามือของแท็บแรก) เป็นเว็บกีฬา
    ส่วนแท็บที่ 5-7(จะอยู่ขวามือของแท็บที่4) เป็นเว็บท่องเที่ยว

หากผมกลับมาที่แท็บแรก คลิ๊กเลือกลิงค์ที่Google searchเจอ โดยคลิ๊กขวาแล้วใช้คำสั่ง Open link in new tab
    แท็บที่เกิดขึ้น มันจะไปอยู่ทางขวาของแท็บที่7 ซึ่งมันไกลออกมามาก หากมีแท็บเยอะ แท็บใหม่ก็ก็จะีตกหน้าไปเลย ทำให้ต้องเสียเวลาScroll Tabไปมาๆ (หรือจะเพื่อไปลากแท็บใหม่มาวางใกลๆ้กันก็เถอะครับ ) ตรงนี้ไม่สะดวกเอาซะเลย
    แถมสับสนว่าลิงค์ที่8 9 10 ฯลฯ นี่ ลิงค์ต้นทางเราเลือกมาจากแท็บไหน

เมื่อเราคลิ๊กเลือกลิงค์จากแท็บที่ 1 เราก็อยากให้อยู่ติดกับแท็บที่ 1 น่ะครับ จะได้สะดวกและช่วยลดความ่สับสน

หากเป็น opera หรือ Ie จะมีคำสั่งเป็นออฟชั่น open new tab next to active
    ซึ่งผมว่ามันสะดวกดีมากๆๆๆๆ ครับ แต่ในไฟร์ฟอกซ์ ไม่เห็นมีออฟชันนี้ให้เลือกซะที
    หรือมีแล้วแต่ผมหาไม่เจอ (คิดว่าไม่น่าใช่ เพราะbrowser อื่น ก็หาเจอหมด)

รบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

คลิกค้าซ้ายบนเม้าค้างบนลิ้งที่ต้องการ ลากไปที่เเทบไหนก้ได้มันจะเเสดงหน้าลิ้งนั้นที่เเทบนั้น ตัวอย่างลอง ไปที่ชื่อเมมเบอร์เเล้วคลิ้กซ้ายค้างลากขึ้นไปที่เเทบ ก็จะเปิดมาเป็น ข้อมูลส่วนตัว

ผมใช้วิธีนี้นะ ไม่ต้องปรับอะไร

OverclockZone Member samprocess's Avatar

ลองดูแล้วครับ
    ส่วนใหญ่ใช้ได้ มีลิงค์บางประเภทที่ใช้ไม่ได้
    แม้ว่าการลากเมาส์จะไม่ค่อยสะดวกนัก
    เมื่อยนิ้ว และบางทีต้องลากไกล (เช่นลิงค์อยู่ด้านล่างสุดของหน้าเพจที่เราดูอยู่
    แม้จะเลื่อนหน้าขึ้นมาจนสุดแล้วก็ตาม
    อีกทั้งต้องเล็งให้ดี(ไม่งั้นอาจไปเปิดทับแท็บเดิมที่เปิดอยู่ก่อนแล้ว)

อย่างไรก็ตาม ทิปที่แนะนำมาถือว่าก็ช่วยได้มากครับ
    ก็คงต้องใช้แบบนี้ไปก่อน (ตรงนี้ผมถือว่าสะดวกสู้ opera หรือ IE7 ไม่ได้)
    ขอบพระคุณคุณ Heroin กับคำแนะนำดีๆแถมรวดเร็วด้วย มากๆครับ

OverclockZone Member back_boy_zaa's Avatar

https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/1956

ลง Add-on ตััวนี้เลยครับ แล้วรีสตาร์ท 1 ที

ขอคุณคุณ back_boy_zaa มากครับ
    จะลองไปทำดูนะครับ
    ได้ผลแล้วจะมายืนยันอีกทีครับ

ขอมายืนยันว่า ใช้ได้ดีครับ
    สำหรับAdd-on ตัวนี้
    แล้วที่ว่ารีสตาร์ทนี่ คือแค่รีสตาร์ทไฟร์ฟอกซ์นะครับ
    ไม่ใช่รีสตาร์ทคอมพ์

FFน่าใช้ขึ้นเยอะเลย

OverclockZone Member back_boy_zaa's Avatar

Quote Originally Posted by samprocess View Post
    ขอมายืนยันว่า ใช้ได้ดีครับ
    สำหรับAdd-on ตัวนี้
    แล้วที่ว่ารีสตาร์ทนี่ คือแค่รีสตาร์ทไฟร์ฟอกซ์นะครับ
    ไม่ใช่รีสตาร์ทคอมพ์

FFน่าใช้ขึ้นเยอะเลย
    ใช่ครับ แค่รี Firefox ก็พอ ขอโทษครับที่บอกไม่ชัดเจน

ขอเพิ่มเติมครับ
    ลงกับXp ได้ดีไม่มีปัญหา
    แต่ผมลงกับXp64 ในอีกเครื่อง ยังใช้ไม่ได้
    ส่วนVista ยังไม่ได้ลองครับ

OverclockZone Member

ขอบคุนคับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ไม่มีอะไร FF ทำไม่ได้
    เอา ie มารันในตัวมันก็ทำมาเลย หุหุ

Bookmarks

Bookmarks