Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ asus update แฟลช bios ย้อนหลังได้แล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ asus update แฟลช bios ย้อนหลังได้แล้วครับ

คือ ตอนแรกที่ใช้ asus update แฟลช bios กลับไปเป็น เวอร์ชั่นที่ต่ำกว่าไม่ได้ตอนนี้ผมทำเป็นแล้วครับ คือต้องเลือกที่ option ก่อน แล้วเลือก Bios downgradable ครับ ตอนนี้กลับไปเป็น 0502 ดีกว่า 0602 ครับ

งงครับ อธิบายหน่อย แล้วปรับใน ออฟชั่น ปรับยังไงครับ

Comment

ก็เปิดโปรแกรม asus update ขึ้นมาครับ ที่หน้าแรกเลย มันจะมี ดรอปดาวน์ลิสต์ให้เลือกครับ ก็เลือก option แล้วกด next

หน้าต่อไปก็ให้ติ๊กตรงช่อง BIOS Downgradable แล้วก็กด next ก็จะกลับไปสู่หน้าแรกเหมือนเดิมครับ

Comment

ทำตามขั้นตอนแล้วครับ มันยังไม่กลับเป็น V. เดิมเลย อะ

หน้าต่อไปก็ให้ติ๊กตรงช่อง BIOS Downgradable แล้วก็กด next ก็จะกลับไปสู่หน้าแรกเหมือนเดิมครับ

* ต่อจากนี้แล้วมันเป็นไงต่อละครับ*

Comment

แล้วก็เลือก update bios from file หรือ from internet ครับ ถ้าเลือก from file เราต้องมี bios เวอร์ชั่นนั้นๆ เก็บไว้ในเครื่องก่อนครับ ไปโหลดได้ที่ www.asus.com

Comment

ไปหาโหลดไฟล์ไบออสเวอร์ชั่นที่ต้องการมาไว้ที่เครื่องซิครับ
            แล้วดูรูปความเห็น3 เืลือกไปที่เมนู Update Bios from file แล้วก็ไปชี้ที่ไฟล์ที่อยู่ในเครื่องเราทีนี้จะเล่นเวอร์ชั่นไหนก็ตามสบายเลยครับ ผมว่าทำแบบที่ผมบอกยังจะง่ายกว่าอีกมั้งเลือเวอร์ชั่นได้ตามใจชอบเลยด้วย

Comment

Originally posted by alec View Post
              ไปหาโหลดไฟล์ไบออสเวอร์ชั่นที่ต้องการมาไว้ที่เครื่องซิครับ
              แล้วดูรูปความเห็น3 เืลือกไปที่เมนู Update Bios from file แล้วก็ไปชี้ที่ไฟล์ที่อยู่ในเครื่องเราทีนี้จะเล่นเวอร์ชั่นไหนก็ตามสบายเลยครับ ผมว่าทำแบบที่ผมบอกยังจะง่ายกว่าอีกมั้งเลือเวอร์ชั่นได้ตามใจชอบเลยด้วย
              คือถ้าไม่ปรับ option ตรงนี้มันจะ flash เวอร์ชั่นที่เก่ากว่าไม่ได้น่ะครับ นี่ผมแค่กะจะมาบอกแค่วิธีปลดล็อคน่ะครับ นึกว่าแฟลชกันเป็นแล้ว

Comment

Originally posted by steriohead View Post
                แล้วก็เลือก update bios from file หรือ from internet ครับ ถ้าเลือก from file เราต้องมี bios เวอร์ชั่นนั้นๆ เก็บไว้ในเครื่องก่อนครับ ไปโหลดได้ที่ www.asus.com

ทำตามขั้นตอนแล้วครับ ติ๊กถูกต้องตามที่บอกแต่ จะแฟลต ให้เป็น ตัวเก่ากว่ามันไม่มีให้กดครับ

ผมติ๊กถูกตามที่บอกละ
                ของผมตัวเก่ามันเป็น V. 0202 ผมแฟลตตัวใหม่ เป็น V. 0301
                แต่อยาก ให้เป็น V. 0115 ครับ มันไม่ยอดให้กด
                หึหึหึ
                (ตามรูป ของผมครับ)

*อีกรูป แต่ถ้า แฟลตตัวปัจจุบันทับ หรือ V. ที่สูงกว่าจะมีให้กดแฟลตได้ครับ *

Last edited by TWK.; 24 Jan 2007, 11:14:23.

Comment

อืม ทำไมมันบอกว่า The Bios image can't use in this mothorboard นะ

แล้วตอนแรก default ของบอร์ดนี้มันเป็นเวอร์ชั่นไหนครับ ผมเดาว่ามันอาจจะแฟลชต่ำเกิน default ไม่ได้ ถ้าลองแฟลชกลับไปเป็น 0202 ล่ะได้มั้ยครับ

ของผม m2n-e ตอนแรก มัน 0304 แล้วผมแฟลชไป 0502 > 0602 > 0701 beta แล้วค่อยกลับมาเป็น 0502 น่ะครับ

Comment

Originally posted by steriohead View Post
                    อืม ทำไมมันบอกว่า The Bios image can't use in this mothorboard นะ

แล้วตอนแรก default ของบอร์ดนี้มันเป็นเวอร์ชั่นไหนครับ ผมเดาว่ามันอาจจะแฟลชต่ำเกิน default ไม่ได้ ถ้าลองแฟลชกลับไปเป็น 0202 ล่ะได้มั้ยครับ

ของผม m2n-e ตอนแรก มัน 0304 แล้วผมแฟลชไป 0502 > 0602 > 0701 beta แล้วค่อยกลับมาเป็น 0502 น่ะครับ
                    ครับท่านสงสัยจะใช่เพราะตัวติดมากับบอร์ดตัวนี้ มัน V.0202 พอดีที่เวป ASUS BIOS เมนบอร์ด ตัวนี้ของผมมีแค่ V.0301 ไม่มี V. อื่นเลย ก็เลยดูในแผ่น ไดเวอร์เมนบอร์ดเห็น มันมี V. 0115 กะจะลองแฟลตเล่นดู ซะหน่อย หุหุหุ (มันคงไม่ให้แฟลต ต่ำกว่า V . 0202 ที่มากับบอร์ดละมั่งครับ)
                    ขอบคุณครับที่ให้ความรู้

Comment

เข้าใจผิดก็ขออภัยครับ แบบว่าเคยใช้แต่รุ่นเก่าหน่อยน่ะแฟรตไปแฟรตมาไม่ได้ติ๊กอะไรเลย
                      เลยปล่อยไก่ไป ^^'

Comment

อย่างงี้นี่เองเดี๋ยวกลับไปลอง หุ...หุ

Comment

ผมใช้ 0502 อยู่ครับ ตอน แฟลช มานมี 0602 ออกมาแล้ว แต่รู้สึกว่าไม่เอา 0602 ดีกว่า. เพราะว่าของออกใหม่ไช่จะดีเสมอไป ผมคิดถูกคับ หุหุ ไม่ต้องยุ่งยากด้วย

ปล.ปลา

Comment

เดียวลองดูครับ

Comment

กระทู้ดี มีประโยชน์ครับ ^ ^

Comment

Working...
                              X