Announcement

Collapse
No announcement yet.

e7200 ผมมันร้อนจังอ่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• e7200 ผมมันร้อนจังอ่าครับ

สเปคนะครับ
    e7200
    p5q-pro
    ocz reaper 1*2 800 MHz (CL 4-4-4-12 เซ็ตในBios) ครับ
    GF88GT ซิ้งปลาหมึก ecs
    Tagan U38 500 W

ผมไม่ได้ใส่เคสว่างไว้กะกล่องกระดาษ ใช้เดิมๆยังไม่ได้คล็อก ปรับแต่ไฟแรมที่ 1.9V. ครับ ไฟCPU ตอนแรก auto ที่1.224v อุณหภูมิIDLE Core0 44-45 Core1 38-41 Fullload 50-52 ผมเลยลองไปตั้งไฟเอง 1.21875 ในไบออส จ่ายจริง 1.192 ดร๊อปเยอะมากๆเลยงับ
    อุณหภูมิก็ไม่ได้ดีขึ้นเลยครับ ท่าน ๆ คิดว่ามันร้อนมั้ยครับทั้ง ๆ ที่ไม่ได้OCและไม่ได้ใส่เคสด้วย

ไฟแรมน่ะลองดูที่แรมครับว่าเดิมๆนั้นใช้กี่ โวลตต์..
    เรื่องความร้อนของ cpu ลองดูเรื่องของซิลิโคนครับ อาจจะเอามาทาใหม่ ลองหาพวก mx-2 ครับ..
    แต่ชัวสุดก็เปลี่ยนซิ้งเลยครับ...แต่มันจะบานปลายซ่ะมากกว่า....
    ถ้าไม่ได้ oc ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนซิ้งก็ได้ครับ เปลืองตัง....

Comment

ของผมเดิมๆอยู่ที่ 37-40 แสดงว่า ซิ้งน่าจะไม่แน่น ลองเกะมาใส่ใหม่ครับ กดให้มันดังคลิก ในแนวทะแยงนะครับ

เดิมๆซิลิโคนอย่างเพิ่งไปยุ่งกับมันนะครับ ถ้าเช็ดเมื่อไหร่ละ ซื้อตาม rep บนเลยครับ แพงด้วยหาซื้อยากด้วยครับ

Comment

ลองเปลี่ยนซิลิโคนแล้วอ่าครับ อุณหภูมิก็เหมือนเดิมอ่าครับ idle 44-48 กำ ร้อนเว้ย หรือเปงที่ไบออสมันอ่านค่าผิดครับ จับซิ้งดูไม่ร้อน อุณหภูมิห้อง 28-30 ไม่แอร์ครับ แต่ไหนเลยซีพียูมันถึงได้ร้อนขนาดนี้อ่าครับ ผมโหลดไบออสเวอร์ชั่น 1306 ใหม่สุดในเวปของอัสซุส ว่าจะลองแฟลชดูแต่ม่ะกล้ากลัวพัง แล้วแฟลชไบออสนี่ทำไงหรอครับ โหลดมาแตกrarแล้วเป็นไฟล์.rom แล้วทำไงต่ออ่าครับ

Comment

ช่วยด้วยคร๊าบบบบบบ

Comment

อาจเป็นที่ เซนเซ่อเพี้ยนก้อได้ครับ อย่าไปซีเรียส

Comment

แล้วถ้าแฟลชไบออสต้องทำไงบ้างครับ ผมโหลดตัวไบออสมาจากเวปอัสซุสแล้วอ่าครับ แต่ทำต่อไม่เปง ผมอยากOCอ่าครับแต่กลัวเรื่องความร้อน

Comment

เข้าโปรแกรม EZ ครับ แล้วเอาไบออสที่โหลดมาใส่ FD (เฟรชไดร์ฟ) หน้าโปรแกรมเลือกมาที่ FD แล้วติดตั้งครับ ง่ายมากๆๆ ผมก็อัพล่าสุดครับ

Comment

Working...
                X