Announcement

Collapse
No announcement yet.

การมัด HDD ให้ลอยด้วยเชือก ใครเคยทำบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การมัด HDD ให้ลอยด้วยเชือก ใครเคยทำบ้าง

คือไปเจอเวป CASE MOD มา

ปรากฏว่าเข้าไปดูCaseของแต่ละคน จะเจอการลอย HDD ด้วยเชือกหรือเอ็น(ที่มันไม่นำไฟฟ้า) เกือบ 70% ของเวป

จะว่าสวย มันไม่สวยแน่ๆ แต่มันน่าจะมีประโยชน์อย่างอื่นมากกว่า

เลยอยากทราบจากเพื่อนๆในบอร์ดว่าใครเคยทำแบบนี้บ้าง ประโยชน์ที่ได้มันคืออะไร?

**ส่วนตัวผมคิดเองว่า น่าจะเรื่องไฟกราวด์ ที่มันอยู่ในเคสไปทำให้ประสิทธิภาพ HDD มันลดลงรึเปล่า?(คิดเองนะมั่วเอา อิอิ)

ไอเดียบรรเจิด...55

Comment

ผมว่าช่วยลดปัญหาความร้อนสะสมในฮาดดิสครับ

Comment

คงเข้าใจผิดว่าการเอาเชือกมาทำแบบนี้แล้ว hdd มันคงจะดีขึ้น ผมว่ามันกลับแย่กว่าเก่าเพราะถ้าเราสังเกตกันดีๆแล้วล่ะก็ขณะที่เราใช้งาน hdd แล้วไอ้ความร้อนส่วนใหญ่มันจะร้อนที่สุดตรงสันข้าง....มันกลับทำให้ hdd ร้อนมากกว่าเดิมอีกครับ...ถ้าไม่เชื่อก็ลองดูได้เลยว่าระหว่างที่ hdd ต่อภายนอกเคสกับ อีกตัวที่มันอยู่ในเคสพร้อมขันน๊อตทั้ง 4 ตัว อันไหนมันจะเย็นกว่ากัน....การที่เราเอาเหล็กมาโดนด้านข้างของ hdd เท่ากับว่าเป็นการช่วยการระบายความร้อนครับ.......แล้วไอที่มีเชือกก็น่าจะเป็นการติดตั้ง hdd ให้มันแปลกๆแหวกแนวก็เท่านั้นครับ...

Comment

เกี่ยวกับการถ่ายเทของอากาศหรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจนะครับ

Comment

ช่วยเรื่องการสั่นสะเทือนครับ ไม่เกี่ยวอะไรกับลมหรือไฟกราวด์อะไรเลย

หัวอ่านของ HD กับจาน***งกันแค่ 2-3 ไมครอนเท่านั้น ถ้ามันไปชนกันเมื่อไร ไม่หัวเสียก็มีแบด อายุก็สั้นลง

ทำแบบนี้ช่วยได้มากเลยล่ะครับ ลดการสั่นสะเทือนลงไปได้มากๆเลย

Comment

ฟันธงครับ เรื่องกันกระเทือน

Comment

ไอเดีย ดีครับ เเต่ไม่อยากทำตาม

Comment

ลดการสั่นจากตัวเคสน่ะเหรอครับ

อืมมมม ดูขัดความรู้สึกยังไงไม่รู้ แต่ก็มีความเป็นไปได้แฮะ

แบบนี้เวลา H/D เริ่มหมุนมันจะไม่ยิ่งแกว่งไปใหญ่เหรอครับ

Comment

กลัวว่าจะขาดมา ตก ปุ๊ก

Comment

ผมว่า ไม่มีที่ไว้มากกว่า เลย แขวนซะเลย ไอเดียดีสำหรับคน เคสเล็ก ฮาร์ดดิสเยอะครับ (ผมด้วย)

Comment

ทำแบบนี้ มีหวังได้เครม อย่างรวดเร็วแน่ ไม่ bad ก็ บ้าแล้ว คิดได้ไง

Comment

ผมว่าได้เรื่องไม่เหมือนใครมากกว่า หรือไม่ก็หาที่ลง HDD ไม่ได้เลยจับแขวนซะ ต่อมาหลายคนเห็นจึงเกิดลัทธิเอาอย่าง

Comment

แปลกดีอะ แต่ถ้าจะพูดถึงเรื่องการกันกระเทือนนี่ ดูด้วยตาเปล่านี่ 50/50เลย ลดการกระเทือนจากเคสถึงฮาดดิส น่าจะให้ฮาดดิสอยู่ในที่ๆมีสถินะมั่นคง ไม่ขยับมากกว่าบนเชือกที่ไหวไปมาง่ายนะ

Comment

มันสั่นแหละครับ แต่มันก็สั่นแบบนุ่มๆ ไม่กระแทกกับอะไร
                              ใครอยู่บ้านไม้บ้าง อยู่ชั้น 2 ตั้งคอมพ์ไว้ พอมีคนเดินที กระเทือนมากๆ
                              ถ้าเอาไว้ในช่อง เวลามันกระเทือนทีก็กระแทกกับเคสไปเต็มๆ
                              ถ้าแขวนไว้แบบนี้ ก็แค่สั่นๆ ไม่กระแทกอะไร

Comment

Working...
                              X