overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ขอคำแนะนำ DVD ยี่ห้อ Verbatim

OverclockZone Member xdd's Avatar

Default ขอคำแนะนำ DVD ยี่ห้อ Verbatim

ขอคำแนะนำแผ่น DVD ยี่ห้อ Verbatim

วันนี้ผมไปร้านคอม หาซื้อ แผ่น DVD ยี่ห้อ Sony แต่ของหมด

ร้านเลยแนะนำแผ่น DVD ยี่ห้อ Verbatim แทน ซื้อมาแล้ว

ไม่ทราบว่าไว้ใจVerbatim ได้ป่าวครับ ข้อมูลสำคัญของผมอยากเก็บไว้ให้อยู่ได้เป็นสิบๆปี
    หรือว่ายี่ห้อไหนดีครับ ช่วยแนะนำด้วย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

เยี่ยมสุดแล้วมั่งครับยี่ห้อนี้
    ver,misu ..ete

สิบปีเชียว ซื้อฮาร์ดดิสเหอะ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

รักษาดีๆ มันก็อยู่ได้ ถ้าให้ได้เป็น สิบๆ ปีเอาไปฝาก ธนาคาร สิ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ดีกว่าsonyแยะ
    หรือจะเอาmitsuก็ได้

OverclockZone Member zuneoh's Avatar

สุดยอด แผ่นแล้วมั้งเนี่ย

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

เมื่อก่อนก็ใช้ แต่ทนพิษราคาไม่ไหว แพงกว่าพวกKonco,Ohaho 2เท่า การเก็บรักษาแผ่นให้ใช้ได้นานๆ อยู่ที่การเก็บรักษาด้วย(ยกเว้นPrinco)
    ยี่ห้อ Verbatim เป็นยี่ห้อที่อยู่ในระดับดีมากๆ ดีกว่า Sony อีก ถ้ามีเงินก็ซื้อยี่ห้อนี้เก็บข้อมูลได้เลยบวกกับการเก็บรักษาดีๆ น่าจะเก็บได้เกิน10ปี

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

รู้สึกเคยอ่านตามเวปแว๊บๆ ยี่ห้อ Verbatim เกรดค่อนข้างดีกว่ายี่ห้อทั่วไป พอๆกับของ misumishi ครับ ลองดูเวปข้างล่างดูครับ

http://www.thaidvd.net/forum/upload/...&f=24&t=142647

ตอนนี้ราคาของ 50แผ่น ของ Verbatim 550 บาท ราคาเท่ากันของ misubishi เลยครับ ที่พันธิพย์
    ใช้แต่ของ Verbatim ซื้อมา 2 หลอด ยังไม่เจอเสียเลยครับ

ผมซื้อทีละสิบหลอดได้ราคาหลอดละสี่ร้อยกว่าๆ
    แพงจริงๆยี่ห้อดีแต่ไม่ค่อยพบแผ่นเสียถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น

OverclockZone Member Soccer1397's Avatar

ผมใช้แต่ mitsu verbatim tdk 3ยี่ห้อนี้

OverclockZone Member Hello! Project's Avatar

Quote Originally Posted by rial_kung View Post
    รู้สึกเคยอ่านตามเวปแว๊บๆ ยี่ห้อ Verbatim เกรดค่อนข้างดีกว่ายี่ห้อทั่วไป พอๆกับของ misumishi ครับ ลองดูเวปข้างล่างดูครับ

http://www.thaidvd.net/forum/upload/...&f=24&t=142647

ตอนนี้ราคาของ 50แผ่น ของ Verbatim 550 บาท ราคาเท่ากันของ misubishi เลยครับ ที่พันธิพย์
    ใช้แต่ของ Verbatim ซื้อมา 2 หลอด ยังไม่เจอเสียเลยครับ
    Mitsubishi ผลิตให้กับ Verbatim ครับ พวกนี้อยู่ในชั้น 1st Class ครับ มีอีก2ขั้น 2nd Class , 3rd Class (ไม่ต้องบอกก็คงเดากันถูกว่า princo อยู่ Class ไหน)

พวก 1st Class ก็มี Taiyo Yuden , Pioneer , Sony , TDK , Mitsubishi/Verbatim แต่ต้องดู Media ID ด้วย เช่น Verbatim จะเป็น MCC004,MCC003 แล้วก็อีกหลาย Code ที่เป็นเกรด A เมื่อก่อนเคยซื้อ TDK มาใช้ แต่ Media ID ไม่ตรง ไปตรงกับ Code ของ 2nd Class เลิกซื้อเลยครับ ตอนนี้ใช้ Verbatimอยู่
    Last edited by Hello! Project; 4 Oct 2008 at 02:23:26.

OverclockZone Member kohkae's Avatar

ver ดีกว่า sony อีกครับ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

Verbatim มันคนละเกรดกับ Sony เลยครับ เทียบกันไม่ได้เลย ถ้าจะเอาก็ Sony กับ Phillip อ่ะ ประมาณนั้น ทดแทนกันได้

OverclockZone Member Dynamic66's Avatar

Verbatim ดีกว่าของ sony ครับ ยี่ห่อพวกนี้เขาทำแผ่นเป็นหลัก
    ถ้าให้ดีหาพวกที่ made in japan อะครับ เคยหลุดๆเจอมาอยู่หลอดนึง ทนดีมาก แต่แพง

OverclockZone Member zonefs's Avatar

ผมซื้อ DVD 9 มาแผ่นแรกก็เจอเสียเลยอะ 100 บาท แสดงว่าดวงไม่ดีสินะ มานเสียตอนปายแผ่น ช่วง 80-90%

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

ver กับ mit แจ่มกว่า sony คับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

http://www.dvdr2u.com/subcategory.as...=2#productlist
    ซื้อประจำร้านนี้ ถูกกว่าหลอด50แผ่นไม่ถึง500

OverclockZone Member asphere's Avatar

ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยใช้แผ่นยี่ห้ออื่นนอกจาก Mitsu เลยสำหรับ DVD เคยใช้ของ TDK ตัวที่เป็น Hard Coat แต่มันแพงไปเอาไว้ใช้เฉพาะของสำคัญจริงๆ ถ้าเพื่อนมาค่อยให้ Burn นูน Burn นี้ก็ Konco พอ 555

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

Quote Originally Posted by asphere View Post
    ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยใช้แผ่นยี่ห้ออื่นนอกจาก Mitsu เลยสำหรับ DVD เคยใช้ของ TDK ตัวที่เป็น Hard Coat แต่มันแพงไปเอาไว้ใช้เฉพาะของสำคัญจริงๆ ถ้าเพื่อนมาค่อยให้ Burn นูน Burn นี้ก็ Konco พอ 555
    ของท่านยังดูดี
    สำหรับผมนี่...
    เก็บเองก็ BenQ TDK konco Ohayo VIO ตามลำกับความสำคัญของงาน
    ส่วนให้เพื่อน หรือ พวกข้อมูลไม่สำคัญก็ melody princo เลยครับ

ปล. burn ให้เพื่อนเต็ม MAX speed เสมอ ให้รู้ว่าเรารักมันจริงๆ (ส่วนตัวเองเอาแค่ครึ่งนึงของมันพอ )

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

Quote Originally Posted by Rabbit fire View Post
    ของท่านยังดูดี
    สำหรับผมนี่...
    เก็บเองก็ BenQ TDK konco Ohayo VIO ตามลำกับความสำคัญของงาน
    ส่วนให้เพื่อน หรือ พวกข้อมูลไม่สำคัญก็ melody princo เลยครับ

ปล. burn ให้เพื่อนเต็ม MAX speed เสมอ ให้รู้ว่าเรารักมันจริงๆ (ส่วนตัวเองเอาแค่ครึ่งนึงของมันพอ )
    รักเพื่อนจิงๆ ล่อซะเต็มแม็กเรย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks