Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกมของEAแผ่นแท้ตอนนี้ เกมไหนที่ไม่ใช้แผ่นเล่นบ้าง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกมของEAแผ่นแท้ตอนนี้ เกมไหนที่ไม่ใช้แผ่นเล่นบ้าง?

ส่วนใหญ่ก็เป็นเกมช่วงหลังๆที่ใช้ระบบการป้องกันแบบ DRM ล่ะครับ
    เป็นเกมที่เวลาติดตั้งต้องทำการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต (ครั้งแรกครั้งเดียว)
    จากนั้นก็เล่นโดยไม่ต้องใช้แผ่น ก็มี Mass Effect,Spore,Crysis:Warhead ครับ

Comment

ตามนั้นครับ เกมเก่ากว่านั้นก็ต้องใส่แผ่นครับ ไม่ก็ทำเป็น Disc Image แล้ว Mount Image แล้วก็เล่นครับ สะดวกกว่าครับ

Comment

ไม่รู้ครับ

Comment

แผ่นก๊อปสะดวกสุดคับ แผ่นก๊อปของแท้ต้องเมด อิน ไทยแลนด์เท่านั้น

Comment

EA หวงของกันสุดๆเลย ทั้งๆที่เกมส์ก็ไม่ได้หรูหราอะไรเลย
            ดู CODEMASTERS ดิ GRID ออกมา เกมส์อลังการ แถมยังเปิดให้แผ่นก็อปเล่นออนไลน์ได้อีกด้วย
            อย่างงี้สิเจ๋ง

Comment

ขอบคุนมากครับ คือว่าถ้าแผ่นแท้ที่ใช้แผ่นเล่นเราก็ เม้า อิมเมจ ก็ไม่ต้องใช้แผ่นแล้วใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by Tunza! View Post
                EA หวงของกันสุดๆเลย ทั้งๆที่เกมส์ก็ไม่ได้หรูหราอะไรเลย
                ดู CODEMASTERS ดิ GRID ออกมา เกมส์อลังการ แถมยังเปิดให้แผ่นก็อปเล่นออนไลน์ได้อีกด้วย
                อย่างงี้สิเจ๋ง
                ผมเห็นด้วยนะครับ
                จริงๆแล้ว การที่เจ้าของลิขสิทธิ์จะออกมาปกป้องป้องกันผลงานตัวเอง ก็เป็นเรื่องที่สมควรอยู่
                แต่การที่จะ "เลือก" ใช้มาตรการใดๆในการปกป้อง ตรงนี้ผมว่าเป็นการตัดสินใจที่สำคัญมากครับ

และระบบ "ไล่ลูกค้า" อย่าง DRM ที่ EA ใช้อยู่ในปัจจุบันนี้เป็นระบบที่ไม่เข้าท่าเข้าทางเอาซะเลย
                (ผมขอกล่าวในฐานะที่อุดหนุนแผ่นแท้ซะส่วนมากนะครับ ผมค่อนข้างต่อต้านระบบแบบนี้มากครับ เพราะจำกัดและริดรอนสิทธิอันพึงมีของผู้บริโภค)

ถ้า EA นึกอะไรไม่ออกจริงๆ ผมว่าควรจะหันไปใช้บริการระบบ Steam ของ Valve จะประเสริฐกว่าครับ
                รายนั้นถึงแม้จะโหลดนานไปบ้าง แต่ก็เป็นครั้งเดียวจบ ไม่มีการจำกัดการลงอะไรใดๆทั้งนั้น

ถ้าขืนยังจะดื้อรั้นใช้ระบบ DRM แบบนี้ร่ำไป ก็เท่ากับไล่ลูกค้าให้ไปซื้อหาของ copy นะครับ

Comment

ก้มันโง่ไงครับ

Comment

Working...
                  X