overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: DENON AVR-4308 กับ DENON AVC-A11XVA

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Default DENON AVR-4308 กับ DENON AVC-A11XVA

รบกวนท่านเซียนๆเครื่องเสียงหน่อยครับ
    ผมสนใจรีซีฟเวอร์ DENON AVR-4308 ไม่ทราบว่าน่าเล่นหรือเปล่าครับ
    ผมมีลำโพง mordaunt-short 908i+ms309w อยู่แล้ว ตอนนี้ใช้ marantz sr3001 อยู่ครับ
    หรือว่าจะขยับไปเล่น DENON AVC-A11XVA ดีครับ รบกวนด้วยครับ
    หรือท่านใดจะแนะนำอื่นๆ ผมมีงบ 150,000 บาท +- 20,000 ครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ช่วยแนะนำด้วยคร้าบ ผมจะสั่ง ภายใน 2-3 วันนี้แล้วคร้าบ ใจร้อน..........ๆ

DENON AVR-4308 (119,000.00.-)

DENON AVC-A11XVA (169,000.00.-)

OverclockZone Member JO's Avatar

รุ่นแพงกว่าดีเสมอ

อิ อิ

Quote Originally Posted by JO View Post
    รุ่นแพงกว่าดีเสมอ

อิ อิ
    เห่อๆ เอางั้นเลยเหรอครับ คืออยากทราบว่า DENON มีคนเล่นหรือเปล่า เสียงออกแนวใหนครับ

OverclockZone Member P_C_P's Avatar
    กองบัญชาการสุดสูง...

โอ้ววว แม่เจ้า เทพขนาด.................

แล้วเอาไปใช้กะลำโพงอะไรอ่ะครับ...............AVR ขนาด

พอดีผมมือใหม่ด้านนี้ เลยไม่รู้ว่า ตัวไหนมันจะให้ผลด้านเสียงมากกว่ากัน

แบบที่ไปด้วยกันได้ด้วยอ่ะครับ

อยากเอาไว้ฟังเพลงมันๆดูหนังมันๆ นะครับ ส่วนตัวแอบชอบ DENON มานานสมัยตอนอายุสัก 20 เคยฟังในผับเสียงมันดีมากเลยครับ แต่ไม่มีโอกาส ตอนนี้ก็เลยอยากจะมีไว้สักตัวนะครับ หรือจะเป็นตัว Onkyo TXNR-905 Part I ดีครับ เรื่องลำโพง คงเอาไว้ทีหลัง คงใช้ mordaunt-short 908i+ms309w ไปก่อน
    อยากได้เสียงแบบโรงภาพยนต์เลยนะครับ ที่ใช้อยู่ เป็น Marantz SR3001 ครับ เสียงมันยังเล็กๆ ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ ครับ
    หรือท่านใดพอจะแนะนำให้ผมสักชุด แนะนำลำโพงเผื่อไว้ด้วยก็ดีครับ อยากได้ที่มีมิติแบบโรงภาพยนต์เลยนะครับ

อนุญาต...ดันครับ

OverclockZone Member Striker's Avatar

แสนกลางๆ นี่ ลงกับลำโพงใหม่ AVR ใหม่ อย่างละครึ่ง ยังดีกว่า AVR ตัวเดียวแสนกลางๆ นะครับ

ลองดูตัว RX-V3800 หน่อยหรอครับ หรือตัวอื่นที่ราคาประมาณนี้
    เป็นรอง Denon หน่อยนึง แต่ราคาเป็นรองไม่หน่อยเลย

Quote Originally Posted by Striker View Post
    แสนกลางๆ นี่ ลงกับลำโพงใหม่ AVR ใหม่ อย่างละครึ่ง ยังดีกว่า AVR ตัวเดียวแสนกลางๆ นะครับ

ลองดูตัว RX-V3800 หน่อยหรอครับ หรือตัวอื่นที่ราคาประมาณนี้
    เป็นรอง Denon หน่อยนึง แต่ราคาเป็นรองไม่หน่อยเลย
    น่าสนใจครับ เปิดดูเสปคแล้วครับ เป็นตัวเลือกที่ดีครับ
    แล้ว ONKYO TX-NR905 ไม่น่าเล่นหรือครับ
    ยังไงช่วยแนะนำลำโพง คู่หน้าให้ด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member P_C_P's Avatar
    กองบัญชาการสุดสูง...

ได้ตัวไหน แล้วเอามาโชว์กันหน่อยนะครับท่าน...........

อยากรู้ว่า AVR แรงๆเนี่ยมันจะต่างกันมากขนาดไหน กับลำโพงชุดเดียวกันอ่ะครับ

ชุดที่ผมใช้อยู่ ยังรู้สึกว่าเช็ตได้ไม่ดี เพราะว่าเซ็ตไม่เป็น

อยากทราบว่าท่านใดเเนะนำได้ ก็แนะนำมาเลยนะครับ...........

ตอนนี้งงกะมันอยู่เรื่อยๆ

Quote Originally Posted by P_C_P View Post
    ได้ตัวไหน แล้วเอามาโชว์กันหน่อยนะครับท่าน...........
    อยากรู้ว่า AVR แรงๆเนี่ยมันจะต่างกันมากขนาดไหน กับลำโพงชุดเดียวกันอ่ะครับ
    ชุดที่ผมใช้อยู่ ยังรู้สึกว่าเช็ตได้ไม่ดี เพราะว่าเซ็ตไม่เป็น
    อยากทราบว่าท่านใดเเนะนำได้ ก็แนะนำมาเลยนะครับ...........
    ตอนนี้งงกะมันอยู่เรื่อยๆ
    ครับ ถ้าได้มาแล้วจะเอามรายงานท่านครับ
    ส่วนชุดที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ มันมีจุดเดียวที่ฟังไพเราะครับ จุดที่เซ็ทไว้แล้วนะครับ
    ถ้าเปลี่ยนจุดฟัง เห่อๆ เสียงไม่เอาใหนเลยครับ เบสหาย กลางแสบ แหบแห้ง พิกล...
    แค่สลับลำโพง ขวา-ซ้าย ผิด.... โอ้ว.. ทำไมมันกระป๋องงี้ฟะ ทนฟังอยู่ได้ตั้งหลายวัน เสียดายตังค์ chip lost.
    Last edited by tanagritm; 4 Oct 2008 at 17:15:30.

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

Denon นี่เวลาเขาจัดชุดมันจะมาคู่กับลำโพง JBL นะครับเพราะมันทางเดียวกัน ได้ทั้งดูหนังและฟังเพลง แต่อย่างว่าแหละครับ แสนกลางๆแบบนี้จัดชุด Home ได้เลยครับ ยังไงลองเข้าไปดูได้ที่เวบ www.piyanas.com ดูนะครับ ส่วน AVR ของ Onkyo นั้น ในความรู้สึกของผม ผมว่ามันเป็น AVR ที่ได้ดีทั้งฟังเพลงและดูหนังครับ แต่ว่ายังไงซะผมก็ว่า Denon กินอยู่ดีครับ

OverclockZone Member ท้าวคำใส's Avatar
    ลาว บ้านโพคำ ถนน13ไต้หลัก19

ของเทพ

OverclockZone Member JO's Avatar

ลำโพง Mordaunt Short Avant Series เสียงมันไม่ใหญ่และเบสบางอะครับมันเน้นรายละเอียดกลับเสียงแหลมมากกว่าเท่าที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันอะนะ ยิ่งไปประกบกะ Denon ซึ่งเน้นที่ปลายเสียงเหมือนกันผมว่ามันจะไม่ตรงกับที่ท่านต้องการมั่งครับ(เท่าที่เคยฟัง Denon รุ่นหมื่นกว่าๆอะนะ ไม่เคยฟังตัว Top แต่คิดว่าคงแนวเดียวกัน)

ถ้าเน้นแรงๆผมว่า AVR Harman + Spk Klispch + Sub Klipsch จะให้เสียงที่แน่นกระแทกกระทันดุๆแบบในโรงหนังหรือเทคผับมากกว่านะผมว่า(ความเห็นส่วนตัว)

Quote Originally Posted by JO View Post
    ลำโพง Mordaunt Short Avant Series เสียงมันไม่ใหญ่และเบสบางอะครับมันเน้นรายละเอียดกลับเสียงแหลมมากกว่าเท่าที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันอะนะ ยิ่งไปประกบกะ Denon ซึ่งเน้นที่ปลายเสียงเหมือนกันผมว่ามันจะไม่ตรงกับที่ท่านต้องการมั่งครับ(เท่าที่เคยฟัง Denon รุ่นหมื่นกว่าๆอะนะ ไม่เคยฟังตัว Top แต่คิดว่าคงแนวเดียวกัน)

ถ้าเน้นแรงๆผมว่า AVR Harman + Spk Klispch + Sub Klipsch จะให้เสียงที่แน่นกระแทกกระทันดุๆแบบในโรงหนังหรือเทคผับมากกว่านะผมว่า(ความเห็นส่วนตัว)
    ขอบคุณครับคุณ JO ครับ
    สำหรับผมชุดที่ผมใช้อยู่ ผมว่าผมก็พอใจนะครับ แต่บางเวลาก็อยากมันๆบ้าง
    แต่ตัว marantz มันไม่ตอบสนอง ก็เลยอยากลองหาอีกชุดนะครับ แบบว่าไม่ค่อยแน่ใจตังเองว่าชอบแบบใหนกันแน่

fyo

OverclockZone Member terquila's Avatar
    The Netherlands

ไม่ลองไปที่ thaidvd.net ละครับ น่าจะมีผู้รู้มากกว่า เห็นบางคนก็เล่นกันเป็นแสนเป็นล้าน

ส่วนตัวผม ใช้ Harman Kardon มันเหมาะกับดูหนังและเล่นเพลงแบบ ตูมๆ จริงๆครับ กำลังสำรองมันเยอะ ท่านก็น่าจะพอรู้ เห็นเล่นเครื่องเสียงขนาดนี้คงไม่ธรรมดา

OverclockZone Member Last_Escape's Avatar

^^

OverclockZone Member

AVC-A11XVA ดีกว่าแบบไม่ต้องเทียบครับ

แต่ชุดที่ใช้ ... อาจจะทำให้ AVR แสดงศักยภาพไม่คุ้มเท่าใดนะครับ

เดาว่าไม่นานจะต้องรู้สึกคันอยากเปลี่ยนลำโพงแน่ๆ ครับ

ปล. แต่ถ้าอยากปรับปรุงระบบให้ดูหนังดีขึ้นมากๆ โดยใช้งบไม่มาก ... แนะนำให้เริ่มที่ Sub Woofer ก่อนเลยครับ ... Sub Woofer ที่ดีๆ มีผลต่อการดูหนังมากกว่า AVR ครับ ... ดูจากงบที่มีแล้ว คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเงินกับการซื้อ sub woofer ใหม่ ... แนะนำว่าหา sub woofer ราคาสัก 30,000฿ ขึ้นไปมาลองดูครับ ... อาจจะพอใจจนไม่คิดเสียเงินซื้อ AVR ใหม่ก็ได้ครับ (sub woofer ซื้อเร็ว หรือ ช้า ราคาพอกัน ... แต่ AVR ยิ่งซื้อช้า ยิ่งได้ของดีราคาถูก)
    Last edited by golfs2000; 6 Oct 2008 at 09:45:02.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks