Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้าแล้วครับ เครื่อง boot ได้แต่ไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้าแล้วครับ เครื่อง boot ได้แต่ไม่ติดครับ

ท่านใดพอรู้วิธีแก้ หรือ อาการบอกหน่อยนะครับ

เพิ่งเป็นเมื่อคืนเลยครับ

หลังจากคอมค้างแล้ว ก็กดปุ่มเปิดค้าง เพื่อให้คอมดับ จากนั้นก็เปิดใหม่

ก็ boot ตามปกติ ครับแต่มันก็นิ่งไปเลยครับ จอมืดเลย อ่าทำไงดีอะครับ
    Last edited by Gimojung; 4 Oct 2008, 09:55:48.

ผมเคยเป็นครับตอนนั้นเล่นเกมส์อยู่มันกำลังใช้ไฟมหาสารอยู่ปลั๊กที่เสียบมันหลุดครับ เครื่องค้างเลยกดปิดเปิดใหม่เหมือนท่านนี่แหละบูตไม่ขึ้นเลยครับ คล้ายๆกะระบบวินโดว์มันผิดพลาดแล้วเราแก้คืนไม่ได้เลย จำต้องลงวินโดว์ใหม่เลยครับ

Comment

อาจเป็นปัญหาที่เมนบอร์ดครับ
      ลองเช็คดูนะครับ เพราะผมก็เคยเป็น

Comment

อ่า เด๋วต้องกลับไปดูเย็นนี้ ซะละ

ว่าแต่จะเชคเมนบอรด์ไงอะครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

ถ้าเกิดว่าเปิดปุ่ม power แล้วไฟติด แต่จอมืดมันเป็นได้หลายกรณีครับ

1. RAM ลองถอดออกมาใส่เข้าไปใหม่
          2. PSU ไม่จ่ายไฟ ต้องเปลี่ยนหล่ะ ไม่ไหวๆ
          3. Mainboard ช๊อต เจอแจ๊คพ๊อตหล่ะครับ
          4. อาจจะเป็นที่การ์ดจอมั้งน่ะ

ของผมเคยเจอแบบข้อ 1 คือเล่นๆไปหน้าจอมีเส้นๆแล้วก็ค้าง พอกดปุ่ม power ปิด แล้วจะเปิดใหม่บูตไม่ขึ้น จอมืดแต่ไฟ power ติด ก็เลยถอดแรมออกมาถูๆซักหน่อยใส่กลับเข้าไปใหม่ ใช้ได้ปกติดีจนถึงทุกวันนี้...

Comment

โอ้ว ในที่สุดHDD ก็ไปซะแล้วครับ แง้ๆๆๆ

ข้อมูลสำคัญอยู่ในนั้นหมดเลยครับ

เลยอยากถามว่ามีวิธีแก้ไหมครับ

เพราะอาการมันเป็นแบบนี้ครับ พอจะกดเข้า Drive d: มันก็บอกต้อง Format ก่อนถึงจะใช้ได้อะครับ เลยจะถามว่าถ้าFormat ไปแล้วจะกู้ข้อมูลได้ไหมอะครับ เพราะรูปงานแต่งงานพี่ยังอยู่ในนั้นเลย(อันนี้สำคัญ)

ช่วยแนะแนวทางหน่อยนะครับ - -

Comment

งานช้างจริงๆครับ เอาใจช่วยเพราะผมก็กลัวว่าจะเกิดอย่างนี้ขึ้นเหมือนกัน เลย copy ลง EX HDD ใว้ตลอดครับ โดยเฉพาะ หนังรักๆของสาวยุ่น ^^ สำคัญกว่าสิ่งใด

Comment

ท่านทุเรียน ระวังหนังนะครับ เอามาฝากผมไว้ก็ได้ครับรับดูแล

เด๋วคืนนี้จะลอง format แล้วกู้ไฟล์ ดูครับ เป็นไงก็เป็นกัน

Comment

อาการนี้เคยเจอ เหมือนฮาร์ดดิสก์จะเสีย แต่จริงๆไม่เสีย น่าจะเป็นที่ข้อมูลแถบแม่เหล็กบนจานฮาร์ดดิสก์มันเรียงกันไม่สมบูรณ์เพราะอาการคอมแฮงค์ ไฟตก ไฟดับ ผมเจอบ่อย พอฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์อาการก็หายใช้ได้ตามปรกติ แต่ข้อมูลก็ถูกฟอร์แมตไปด้วย แนะนำถ้าหาทางอื่นกู้ข้อมูลออกก่อนไม่ได้แล้วให้ฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ไปก่อนเลย ถอดฮาร์ดดิสก์ไปจั๊มป์กับเครื่องอื่น แล้วค่อยใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลที่มีฟังก์ชั่น format recovery กู้ข้อมูลทีหลัง ส่วนเจอมากน้อยแค่ไหนแล้วแต่ดวงครับ

Comment

Working...
                  X