Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเปคนี้อัพเกรดยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเปคนี้อัพเกรดยังไงดีครับ

p4(630)3.0e(freezer7 pro) ram corsair vs 512*2(400) m/b p5gd1 vga power color x1600extreem

เนื่องจากแรมคล๊อคไม่ขึ้น อยากถามแนวทางอัพเกรดดังนี้

1.เปลี่ยนแรมเป็นแรมแรงๆ แบบประมาณxmsหรือgeil(500) จะได้คล๊อคขึ้น

ไม่รู้ว่าแมนบอร์ดจะไปด้วยหรือเปล่า p5gd1 ไม่รู้ว่าจะดันบัสไปได้ขนาดไหน ถ้าเป็น1:1

2.เปลี่ยนเมนบอร์ด+แรม เป็นรุ่นddr2 แนวนี้น่าจะคล๊อคได้อย่างน้อยๆที่สุดก็3.6หรือมากกว่านั้น

เมนบอร์ดตัวไหนที่น่าเล่นครับ p5b ดีไม๊จะได้เผื่อการรองรับถ้าเปลี่ยนcpu ถ้าเลือกข้อนี้

แรมผมก็น่าจะซื้อตัวxms2(675) ถ้าเอาสเปคนี้จะสามารถดันcpuไป4.0ได้ไม๊ครับ

freezer7 pro จะเอาอยู่ไม๊ครับ ถ้าจับไปอยู่ในเคส - -"

หรือถ้าจะอัพเป็นตัวAsrock ConroeXFire-eSATA2 เผื่อจะเพิ่มvgaมาทำcrossfire

บอร์ดตัวนี้คล๊อค630ไปไกลไม๊ครับ แต่น่าจะไกล เพราะแรมddr2 แต่ถ้าในอนาคตอยากเปลี่ยน

cpuเป็นe6300 เมนบอร์ดตัวนี้กับp5b ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน

รบกวนหน่อยนะครับ

มีงบ เท่าไหร่อ่าคับ

Comment

ถ้าเปลี่ยน m/b เปน ddr2 ท่านก็ต้องเปลี่ยน cpu ใหม่ด้วยนะ ดีไม่ดีได้เปลี่ยนการ์ดจอด้วย (สรุปเปลี่ยนเครื่องใหม่เลย)

Comment

เมนบอร์ดนี้ทดแรมไม่ได้เหรอครับ
        --------------------------
        ถ้าทดแรมได้ เราคล๊อกซีพียูได้เลยครับ โดยที่บัสแรมเท่าเดิมครับ
        --------------------------
        ไม่ต้องอัพเกรด

Comment

ไม่ชำนาญ Intel เลยแนะนำไม่ถูก ^^'

Comment

ทดได้ครับ แต่ทด333แล้วถ้าจะเอาไปรันddr400เหมือนเดิม จะรันที่3.75gครับ(ในไบออสบัสจะเป็น416 แต่ถ้าดูในcpuzจะเป็น400 ถ้ารัน3.6gในไบออสจะเป็น400 แต่cpuzจะรันบัสที่394 fsb:dram=6:5)

ยังอยู่ในช่วงเบินcpuอยู่ครับ เพราะเท่าที่ทดลองเบินด้วยeverest cpu(throttling)แกว่งอยู่เหมือนกัน

3.75gรัน3dmarkไม่ผ่านซักตัวครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นที่บอร์ดด้วยหรือเปล่า เซ้ตไฟcpuที่1.45ครับ

เห็นในเวปทดสอบcpuตัวนี้ที่4.0ก็ให้ไฟเท่านี้เหมือนกัน เลยลังเลใจว่าบอร์ดมันไม่ไปด้วยหรือเปล่า
            Last edited by naiaod; 23 Jan 2007, 23:30:10.

Comment

ก่อน test 3dmark ก็ test supper Pi ก่อน

1 mb ให้ผ่านก่อน แล้วก็ 32 mb ด้วย เพื่อเช็คแรม แบบพื้นธาน

แล้วก็ orthos ตาม ซัก1 ชม

ถ้า แปปเดียวแดง คือไฟไม่พอ ถ้าซักพักแล้วแดง แล้วร้อนตับแลบด้วย

แปลว่าไฟเกิน หรืิอ หรือ ร้อนไป ให้ลดไฟ

ไฟต่างนิดเดียว ความร้อนต่างถึง 10 C ได้

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
                ถ้าเปลี่ยน m/b เปน ddr2 ท่านก็ต้องเปลี่ยน cpu ใหม่ด้วยนะ ดีไม่ดีได้เปลี่ยนการ์ดจอด้วย (สรุปเปลี่ยนเครื่องใหม่เลย)
                การ์ดจอpci-exอยู่แล้วครับ ตัวนี้ เมนบอร์ดตัวที่เป็นddr2อย่างp5b ดูในเวปasusก็รองรับcpuตัวนี้ครับ

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
                  ดันไปอ่าน spec ข้างล่างล่ะสิ

P5B ก็พอไปได้ ไม่จัดจ้านถึงขนาด FSB 500 แต่ก็ไม่ใช่ลากไม่ไป ไปถึง400-450 แน่

เอาไปใช้ลาก 630 ไปก่อน รอ c2d ราคาลง ก็ย่อมได้

ผมติเมนบอร์โตัวนี้อย่างเดียว คือไม่มี Firewire

Comment

-3-

Comment

ผมว่าจะเล่น P5B เนี่ยเปลี่ยนไปเล่น DS3 หรือ D3Pro คุ้มกว่าครับ ลากได้ไกลกว่า ราคาก็ไม่ต่างกันแต่เทียบวัสดุ DS3 น่าจะกินขาดนะ

Comment

Originally posted by Dark_Resurrection View Post
                        ผมว่าจะเล่น P5B เนี่ยเปลี่ยนไปเล่น DS3 หรือ D3Pro คุ้มกว่าครับ ลากได้ไกลกว่า ราคาก็ไม่ต่างกันแต่เทียบวัสดุ DS3 น่าจะกินขาดนะ
                        ds3ไม่ซับพอร์ตp4630ครับ ถ้าจะเล่นds3จะต้องเปลี่ยนcpuไปเล่นpdหรือไม่ก็core2duoเลยครับ

Comment

ส่วน cross fire ในรุ่นนี้ไม่คุ้ม สู้ซื้อพวก X1950 ดีกว่า

ส่วน 4ghz zalman 9500 ก็เอาอยู่

Comment

Originally posted by naiaod View Post
                            ds3ไม่ซับพอร์ตp4630ครับ ถ้าจะเล่นds3จะต้องเปลี่ยนcpuไปเล่นpdหรือไม่ก็core2duoเลยครับ
                            P4 630 ก็เป็น 775 นี่ครับ

ทำไม DS3 จะไม่รองรับล่ะครับ ???

DS3 ใส่ celeron ยังได้เลย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                              ส่วน cross fire ในรุ่นนี้ไม่คุ้ม สู้ซื้อพวก X1950 ดีกว่า

ส่วน 4ghz zalman 9500 ก็เอาอยู่
                              ครับ ลองทดลองที่3.75แล้ว ปรากฏว่าความร้อนขึ้นประมาณ65องศา มากกว่าในเวป คงเป็นเพราะว่า

ที่ทดสอบในเวปเป็นสภาพเปลือย(ไม่ได้ใส่เคส) แล้วความร้อนประมาณนี้เครื่องรีสต๊าดเองเลยครับ - -"

คงเป็นเพราะcpuยังไม่เข้าที่หรือเมนบอร์ดไม่ไปที่ความเร็วนี้ ส่วนแรมคงไม่มีปัญหาเพราะได้ทดลองทดแรมลงมาแล้ว(ddr400)

Comment

Working...
                              X