overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: BENq 1655

OverclockZone Member oof_lp's Avatar

Smile BENq 1655

เพิ่งซื้อมาอะครับ สแกนแผ่น ทำลายยังไม่เป็นเลยครับ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆช่วยชี้แนะกระผมหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบทุกคนนะครับ แล้วแผ่น dvd ยี่ห้อไหนเหมาะกับรุ่นนี้บ้างคับ

OverclockZone Member Savoy's Avatar
    2many mobos,2 little room...

ลงโปรแกรมที่แถมมา แล้วตอนจะเขียนลายก็หงายแผ่นขึ้นครับ

แผ่น Verbatim, mistu , taiyo yuden ผมใช้เขียนได้ดีครับ

OverclockZone Member oof_lp's Avatar

แล้วโปรแกรม Qsuite ใช้ยังไงเหรอครับ ใช้แสกนแผ่นใช่ไหมครับ แล้วก้ Solid burn ใช้งานยังไงเหรอครับ ไม่รู้เรื่องไรเลย เหอๆ

OverclockZone Member Savoy's Avatar
    2many mobos,2 little room...

Quote Originally Posted by oof_lp View Post
    แล้วโปรแกรม Qsuite ใช้ยังไงเหรอครับ ใช้แสกนแผ่นใช่ไหมครับ แล้วก้ Solid burn ใช้งานยังไงเหรอครับ ไม่รู้เรื่องไรเลย เหอๆ
    ลองมั่วดูเองบ้าง สักพักเด๋วก็เป้นครับ
    Qsuite แสกนแ่ผ่นเปล่า ว่าจะใช้ไรท์ดีมากน้อยแค่ไหน+ที่ความเร็วแค่ไหนจะเหมาะ เค้าจะแนะนำให้

แสกนแผ่นไรท์แล้วใช้ Nero แสกนเอาครับ

Solidburn ลงแล้วก้ใช้ค่าปกติของมันไปครับ มันเปิดไว้ใช้แต่กับแผ่นยี่ห้อแปลกๆพอแล้วล่ะ

NIKITA
    Guest

คุณภาพของแผ่นดีวีดีกับการเลือกซื้อแผ่น, ทั้งแผ่นเปล่าและไม่เปล่า
    http://www.thaidvd.net/forum/upload/...&f=24&t=72687&

การสแกนแผ่นทำได้โดยการใช้เครื่องเขียนดีวีดี ทำการสแกนแผ่นดีวีดีที่เขียนไปแล้ว เพื่อวัดข้อมูลความผิดพลาดในการอ่านจากแผ่นๆนั้น เครื่องเขียนดีวีดีที่จะใช้ในการสแกนนี้จะต้องรองรับ และจะต้องใช้โปรแกรมที่รองรับด้วย บางเครื่องทำได้ บางเครื่องทำไม่ได้ โปรแกรมที่นิยมใช้สแกนมีอยู่ 2 ตัวคือ
    - Nero CD-DVD Speed ใช้ได้กับเครื่องเขียนหลายยี่ห้อ (เช่น Lite-On, BenQ, Asus, Pioneer แต่ในบางยี่ห้อก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไป)
    หมายเหตุ ต้องใช้ Nero CD-DVD Speed (ขณะนี้เวอร์ชั่น 4.00) ไม่ใช่ Nero DVD Speed (ขณะนี้เวอร์ชั่น 0.53) ซึ่งเป็นคนละโปรแกรมกัน
    - KProbe ใช้ได้กับเครื่องเขียนยี่ห้อ Lite-On หลายรุ่น (ไม่แนะนำตัวนี้ เพราะ Nero CD-DVD Speed ให้ข้อมูลบนกราฟได้หลากหลายกว่า เช่นความเร็ว, วิธีอ่านว่าเป็น CLV หรือ CAV, ค่า Quality Score, กราฟที่สวยงามกว่า)

วิธีการใช้งานนั้นไม่ยาก ใส่แผ่นดีวีดีที่เขียนแล้วเข้าไป แล้วสแกนเพื่อหากราฟของค่า 2 ค่าที่เราสนใจคือ
    - PI (Parity Inner) หรือ PIE (Parity Inner Error): เป็นค่าที่บ่งบอกว่าในการอ่านจากแผ่น มี error (ก่อนทำการแก้ไข) เกิดขึ้นมากน้อยแค่ไหน แผ่นดีวีดีที่ดีไม่ควรมีค่านี้เกิน 280 สำหรับการสแกนแบบ 8ECC (SUM8)
    - PO (Parity Outer) หรือ PIF (Parity Inner Failure): เป็นค่าที่บ่งบอกว่าเมื่อเจอ error จากการอ่านแผ่นแล้ว ตัวเครื่องอ่านได้พยายามแก้ไข error ที่เกิดขึ้นจนกระทั่งเหลือ error ที่แก้ไขไม่ได้จริงๆมากน้อยแค่ไหน แผ่นดีวีดีที่ดีจะต้องมีค่านี้ไม่เกิน 4 สำหรับการสแกนแบบ 1ECC (SUM1) หรือ ไม่เกิน 32 สำหรับการสแกนแบบ 8ECC (SUM8)

ในการสแกนนั้นแนะนำให้ทำการสแกนที่ความเร็วไม่เกิน 4x CLV (Good Accuracy) หรือ 2x CLV (Best Accuracy) แนะนำที่ 4x เพราะไม่ต้องรอนานมากเหมือน 2x และกราฟที่ได้จะมีความถูกต้องอยู่ในระดับดี ห้ามสแกนแบบ Quick เด็ดขาด เพราะกราฟแบบ Quick ไม่ได้แสดงข้อมูลสำคัญคือ curve ช่วงท้ายของกราฟ ซึ่งตรงกับบริเวณขอบนอกของแผ่น ซึ่งมักมีปัญหาในการเขียน เพราะ ณ บริเวณนี้ความเร็วในการหมุนของแผ่นมีค่าสูงสุด เครื่องเขียน(+firmware) หลายตัวมีปัญหาในการเขียนบริเวณนี้

NIKITA
    Guest

โปรแกรม scan แผ่น ใช้ตัวนี้ครับ Nero CD-DVD Speed

http://www.cdspeed2000.com/

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Lightscribe มันอยู่ในแผ่นที่แถมมากับไดร์ว BenQ อยู่แล้วนี่ครับ แต่ก็เข้าไปโหลดที่ www.lightscribe.com ได้เหมือนกัน

QSuite เป็นยูทิลิตี้ของไดร์ว BenQ เอาไว้ตั้งค่าต่างๆเช่น solid burn ครับ มันจะบันทึกรูปแบบการเขียนบนแผ่น DVD เปล่าที่ไม่รู้จักใน memory ได้ 6 ยี่ห้อ โดยเราสามารถเข้าไปดูและลบรูปแบบการเขียนใน memory นี้ได้ด้วยครับ สแกนแผ่นเปล่าก็ทำใน QSuite ด้วยครับ

NIKITA
    Guest

รูปภาพโปรแกรม Qsuite หัวข้อ Solis Burn ครับ

Media Information
    1. DAXON AZ3 คือ BENQ 16X DVD+R
    2. MCC 003 คือ MITSUBISHI 8X DVD+R

NIKITA
    Guest

การเปรียบเทียบผลสแกน จะไม่ทำข้ามยี่ห้อ และ ไม่ทำข้ามรุ่น และ ไม่ทำข้าม Firmware นะครับ
    หมายความว่า คุณต้องเปรียบเทียบกับผู้ใช้ BENQ 1655 และ Firmware รุ่นเดียวกันครับ
    ของผมเป็น BENQ 1650, Firmware BCHC

MITSUBISHI DVD+R รุ่น 8X , write ที่ 8X
    Stamper ID ZD3600-DVR-X47B
    ผลสแกน

BENQ DVD+R รุ่น 16X , write ที่ 8X
    Stamper ID AMC16DPR47DH3101
    ผลสแกน

saolaee's Avatar

เยี่ยมมากๆครับผม

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

ไม่ทราบว่า จขกท ซื้อจากที่ไหน และร้านไหนเหรอครับ กำลังหาซื้ออยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

คำถามโดนใจ เห็นเชียร์กันจัง แต่ก็มะเห็นมีใครบอก
    ปล่อยให้ตามหากันไป หากันเข้าไป

รึเจอแล้วซื้อเก็บไว้ใช้คนเดียว ไม่บอกดีหว่า
    เดี๋ยวคนอื่นรู้ ของดีจะหมด

หามั่ง หาด้วยคน อิ อิ

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ลองเขียนลายบนแผ่นออกมาสวยดีเหมือนกันครับ แต่ดันไปเลือกแบบละเอียดมาก กว่าจะเสร็จ 30กว่านาที - - เหอๆ ส่วนหาชื้อได้ที่ไหนผมชื้อที่ตะวันนาเหลือตัวเดียวในตู้ใชว์ขอเค้ามาอิอิ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

เย้ ที่ตะวันนาหมดแล้วครับพี่น้องครับ อิ อิ

ยินดีด้วย 5555

Bookmarks

Bookmarks