Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยแนะนำปัญหาจอฟ้าด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยแนะนำปัญหาจอฟ้าด้วยครับ

แนะนำ spec เครื่องก่อนครับ
    Althon64 3000+ 939
    Mainboard Asrock939 DUAL
    GUIL BLUE 512x2 BUS 400
    SEAGATE 250 GB SATA2
    CHAINTECH 6600GT PCIEX

เริ่มแรกเลยขึ้นจอฟ้าครับพอบูทเครื่องใหม่ก็ใช้ได้ปกติเป็นประมาณ 3-4 วันก็พอเข้าวินโดว์ก็ขึ้นจอฟ้าเลย
    แล้วก็เจออาการที่ BIOS detect harddisk เจอบ้างไม่เจอบ้าง (แต่ตอนแรกเลยต่อ SATAI เพราะ
    mainboard ต่อ SATA2 แล้ว detect ไม่เจอเลย) แล้ว check harddisk ดูก็พบ bad sector
    ผมเลยนำ harddisk และ mainboard ไปเครม ได้ harddisk ตัวใหม่มาประกันเพิ่มอีก mainboard
    ตัวหมุนเวียนมั้งครับเพราะดูเก่าๆหน่อย
    หลังจากนำของใหม่มาใช้งานประมาณ 3-4 วันโดนต่อ SATA2 ก็เกิดอาการหน้าจอกระตุกเหมือนกำลัง
    ทำงานอะไรหนักๆสักอย่าง เมาส์ขยับได้แต่กระตุกมากและไม่สามารถ reboot ได้จึง reset ที่สวิทช์เลย
    ก็ใช้งานได้เป็นประมาณ 2-3 รอบ ก็เจอจอฟ้าขึ้นอีกโดยพอเข้าหน้าจอวินโดว์ก็ขึ้นจอฟ้าแล้วก็ reboot เองตลอด
    ลองลง window ใหม่ หลังจากลงเสร็จก็ขึ้นจอฟ้าเหมือนเดิม scan harddisk เจอ bad sector เหมือน
    เดิมอีก ไม่รูจะแก้ยังไงแล้วครับ ใครพอจะแนะนำได้ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แรมเสีย ลองใส่แรมทีละตัวครับ เป็นที่ตัวไหน ส่งเครม

Comment

ก้าดจอด้วยป่าวน้ะ - -" ม่ายแน่จัย

Comment

ลองใส่ ram ทีละตัวทั้งคู่แล้วครับเจออาการจอฟ้าเหมือนเดิมครับ

Comment

การ์ดจอไม่รู้จะลองยังไงอะครับมีตัวเดียว

Comment

Originally posted by jetnui View Post
            ลองใส่ ram ทีละตัวทั้งคู่แล้วครับเจออาการจอฟ้าเหมือนเดิมครับ
            อ่าว หรือว่าแรมเสียทั้งคู่ล่ะน่ะ

Comment

แลกเครื่องผมมะครับ 0.0

Comment

ไม่ทราบแล้วนะครับ ช่วยดันล้ะกัน ....เอ่ามาช่วยกานหน่อยเร็วววว

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
                  ไม่ทราบแล้วนะครับ ช่วยดันล้ะกัน ....เอ่ามาช่วยกานหน่อยเร็วววว
                  ขอบคุณมากครับผม

Comment

จะเป็นที่เมนบอร์ดรึป่าวครับ เพราะมันมีปัญหาที่เมนบอร์ดตลอด

แล้วก็มีปัญหาตอนใส่ sataII ทุกครั้ง

แต่มันก็ไม่แน่ อาจจะเป็นอย่างอื่นเสียก็ได้

รอคนต่อไปครับ lolz ให้คำแนะนำได้แค่นี้

Comment

Originally posted by Saint's Knight View Post
                      จะเป็นที่เมนบอร์ดรึป่าวครับ เพราะมันมีปัญหาที่เมนบอร์ดตลอด

แล้วก็มีปัญหาตอนใส่ sataII ทุกครั้ง

แต่มันก็ไม่แน่ อาจจะเป็นอย่างอื่นเสียก็ได้

รอคนต่อไปครับ lolz ให้คำแนะนำได้แค่นี้
                      ไม่ใช่ที่ SATAII ครับเพราะก่อนเครมบอร์ดมันต่อ SATAII ไม่ได้เลย detect ที่ bios ไม่เจอเลย
                      ผมเลยใช้ SATAI ไปก่อนเพราะขี้เกียจเอาไปเคลม

Comment

อ่านเร็วไปหน่อย = =" มันเลยมามั่วเอาตรง ย่อหน้า 2

แต่อาการที่เมาส์ ขยับได้แต่ขยับช้า ออกแนวกระตุกๆๆ นี้เป็นที่ cpu รัน 100% แล้วรันหนักมาก เมาส์จะออกอาการ กระตุกๆ

psu ใช้ของอะไรครับ

ทำไม hdd มันถึง bad ได้บ่อยขนาดนั้นล่ะเนี้ย

ไฟตก ไฟกระชาก บ้างรึป่าวครับ

ถ้าไม่ใช่อีก ผมก็ไม่รู้ล่ะครับ

Comment

เจอปัญหาแล้วครับ ผมกำลังจะ backup ข้อมูล เจอ SATAI ใช้ไม่ได้ทั้ง 2 port เลย
                          แต่ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับอาการที่เกิดขึ้นหรือเปล่า ส่งเครมแล้วแต่รอตั้ง 7 วันแนะ

Comment

เกี่ยวครับ ถ้าใช้ hddพอตsata ใช้ไม่ได้ เครื่องบู้ทไม่เข้าอ่ะ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
                              เกี่ยวครับ ถ้าใช้ hddพอตsata ใช้ไม่ได้ เครื่องบู้ทไม่เข้าอ่ะ
                              ผมใช้ port SATAII เป็น master ครับ บูทเข้าได้แต่พอจะเข้าจอหลังบู้ทเสร็จก็ขึ้นจอฟ้า
                              แต่ซื้อบอร์ดใหม่มาแล้วครับเดี๋ยวคืนนี้ลองต่อดูว่าใช้ได้เปล่า บอร์ดเก่าซ่อมเสร็จคงรอขายเลย
                              พอดีรีบใช้งานอะครับรอนานไม่ได้ กลัวว่าจะเกิน 7 วันนี่สิ
                              ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ

Comment

Working...
                              X