Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ UPS หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ UPS หน่อยครับ

คอม ของผม ใช้ PSU ของ Enermax 460 watt Max

ต้องใช้ UPS กำลังขนาดไหนครับ ถึงจะเหมาะ แล้วก็ไม่ Overload

พอดีผมอยู่ในช่วงกำลังศึกษาอะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนแนะนำ Brand ที่เค้านิยมกันด้วยก็ดีครับ

แหะๆ

Comment

sepc ท่านมีไรมั่งละคับ อีนางแม็ค 460w เอาไม่อยู่อะ

Comment

GIZZ
        Syndome
        APC
        ฯลฯ
        แล้วแต่งบเลยครับ

Comment

คือ ผมถามถึงว่า เครื่องสำรองไฟ แบบใด ถึงจะเหมาะ กับ Power Supply ของผมน่ะครับ

เห็นเขาบอกว่า ถ้าเครื่องสำรองไฟ แรงดันไฟไม่ถึงแล้วมันจะ Overload คือใช้งานด้วยกันไม่ได้อะครับ

ตอนนี้จำเป็นต้องใช้เครื่องสำรองไฟมาก เพราะไฟดับบ่อย

Comment

แหงะ กระทู้ตก ขุดได้ไหมเนี่ย ขุดขุดขุด

Comment

1000 ขึ้นครับ

Comment

1000 อะไรอะครับ มันมี Watt กะ VA -*-

Comment

อยากรู้เหมอืนกันดันๆ

Comment

Originally posted by goldsi View Post
                    1000 อะไรอะครับ มันมี Watt กะ VA -*-
                    น่าจะเป็น VA ครับ UPS จะระบุรุ่นเป็น VA ส่วน Spec Watt ก็จะน้อยลงไป 1000 VA น่าจะรองรับ Watt สูงสุดได้ 500 - 700 Watt (ขึ้นกับราคาและยี่ห้อ) 1000 VA ก็พอใช้ได้อยู่ แต่คงสำรองไฟได้ไม่กี่นาที (ถ้าสำรองทั้งคอมทั้งจอด้วย ยิ่ง VA สูงๆ ยิ่งสำรองได้นาน แต่เวลาผ่านไป UPS ก็จะเสื่อมลงเรื่อยๆ ทำให้สำรองได้ลดลงไปเรื่อยๆ) ขึ้นอยู่กับว่าที่บ้านไฟดับบ่อยมั้ย และนานมากไหม ถ้าเป็นบ้านผมก็ใช้ได้ เพราะส่วนใหญ่ดับนานไม่เกิน 5 นาที และเป็นคอม spec ต่ำ กินไฟไม่น่าเกิน 250 watt ครับ

อ้อดูตัวที่มีระบบกันไฟกระชากและ option อื่นๆ เช่น เสียบสายโทรศัพท์ได้(ป้องกันฟ้าผ่าผ่านสายโทรศัพท์ผ่านโมเด็ม(เจ๊ง)แล้วเข้าคอม(เจ๊ง)เราโดยตรง ถ้ามี ups ช่วยก็จะทำให้ ups(เจ๊ง) สละชีพปกป้องคอม) ด้วยนะครับ แนะนำ LEONIC ครับ เคยใช้มา โอเคเลยครับ มีบริการมาซ่อมถึงบ้านด้วย แต่ได้ไปเคลมที่ศูนย์มาก็บริการดีครับ
                    Last edited by moteabc; 5 Oct 2008, 22:04:11.

Comment

Working...
                    X