Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel E8400 กับ Phenom 9550 เลือกไรดีคับ ตัวไหนแรงกว่ากัน ขอรหัสเทพด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel E8400 กับ Phenom 9550 เลือกไรดีคับ ตัวไหนแรงกว่ากัน ขอรหัสเทพด้วยคับ

Core2 Duo E8400 3.00GHz / LGA775 / 1333 MHz / 6MB / 45nm

Athlon Phenom 9550 / AM2+ / 2.20GHz / 512MB x4 / 95W

เห็น 2 ตัวนี้ราคาพอ ๆ กันเลยคับ เล่นตัวไหนดี ไม่ได้เล่นเกมส์คับ ชอบดูหนังฟังเพลง เปิดเว็บมากกว่า ชอบเปิดเว็บหลาย ๆ เว็บพร้อมกัน เดี๋ยวนี้หน้าเว็บแต่ละเว็บ Flash เพียบ banner ก็เยอะ Scipt ก็แยะ อยากได้ที่เปิดเว็บหนัก ๆ พวกนี้แล้วไม่ค้างไม่อืดคับ เครื่องเก่าเจอหน้าเว็บหนัก ๆ พวกนี้อืดไปเลย โดยเฉพาะเข้า hi5 นี่ สารพัด ทั้ง script ทั้งเพลง ไหนจะ slide photo อีก แบบนี้ต้องอาศัยพลังของ Core2Duo หรือ Phenom 4 หัวคับ ต้องใช้ความแรงต่อหัวสูง ๆ หรือต้องอาศัยหลาย ๆ หัวช่วยกันคับ เพิ่มเติมคับคือ ชอบเปิดเว็บหลาย ๆ หน้าพร้อมกันเป็นสิบ ๆ หน้า แล้วก็เอาไว้ส่อง camfrog ด้วยคับ มี 100 จออยู่ ส่องทีก็ 30 จอไรแบบนี้คับ

ขอรหัสเทพตอนนี้ของ E8400 กับ Phenom 9550 ด้วยคับ ควรซื้อรหัสตัวไหน แล้ว stepping ไหนล่าสุดคับ

ที่ผมเอา 2 รุ่นนี้มาเทียบกัน ตัวนึง 2 หัว อีกตัว 4 หัว เหตุผลก็เพราะว่าราคามันเท่ากันอ่ะคับ
    Last edited by 56K; 5 Oct 2008, 17:44:16.

เกินไปมั้งครับ ถ้าเอามาใช้งานแค่นี้

Comment

ตามรูปครับ

Comment

E1200 ผมเดิมๆ ไม่ OC

ก็เปิดเว็บ Banner เยอะพวก OCZ หน้า Index หรือพวกเว็บ BadboyC___ ก็ไม่เห็นกระตุกเลยหนิครับ

เปิดหลายๆหน้าก็ยังได้ (ถ้า IE ไม่แฮ้งค์)
        MultiTask ก็เอาอยู่เปิด UTorrent, IDM, MSN, IE, Window Media 11, Dream Weav พร้อมกันหมด ทำงานไปด้วย ก็เอาอยู่

ปล.Cpu แค่ 1000 กว่าบาท อีกด้วย
        ปล2.เหมือนท่านข้างบนแหล่ะครับ เกินงานจริงๆ ถ้าไม่เอามาทำไรหนักๆ เล่นเกมส์โหดๆ
        ปล.3.เปิด IE หลายๆหน้า Banner มันไม่ใช่เรื่องโหดอะไรเลยนะครับ จิ๊บๆ

Comment

ด้าน Applications (โปรแกรมทั่วๆ ไป)
          E6850 แรงเท่าๆ E8400 ( E8400 จะแรงกว่าหน่อยๆ )

Comment

ด้าน Encode (แปลงไฟล์ หรือ ตัดต่อ)
            E6850 แรงเท่าๆ E8400 ( E8400 จะแรงกว่าหน่อยๆ )

Comment

ส่วนเกมส์นั้น จขกท. ไม่เน้นก็ไม่ลงผลเทส
              แต่ E8400 แรงกว่าทุกเกมส์
              สรุป ด้านการทำงานหนักๆ แรงสูสีกัน (ขึ้นกับโปรแกรมนั้น อาศัย 4 Core มากแค่ใหน)
              ด้าน โปรแกรมทั่วๆ ไป โดยรวม E8400 ทำได้ดีกว่าเยอะ
              เกมส์ E8400 แรงกว่าทั่วหมด (อาจจะมีบางเกมส์ที่อาศัย 4 Core ด้วยก็มี)

Comment

เอา phenom9550 มาเล่นเน็ต เมพขิงๆ *0*

Comment

4 หัว กับ 2 หัวเทียบกันไม่ค่อยได้หรอก - -

Comment

ไม่เข้าใจ
                    ทำไมถึงชอบเอา 2 หัว intel มาเทียบกับ 4หัว AMD เป็นแบบนี้ประจำ
                    และไม่เคยเห็น 4หัว Intel เทียบ 2หัว AMD เลย

4 กับ 2 มันเทียบกันไม้ได้หรอกครับ ดีคนละแบบ

ทำไมไม่เอา 4หัว เทียบกับ 4หัว ละครับ อย่าดูที่ราคามันใกล้กันสิครับ ดูการใช้งาน

อย่างเล่นเกมส์ล้วนๆแรงๆ ก็มอง 2 หัวเหอะครับ
                    แต่ถ้าทำไรหลายๆ ตัดต่อ แปลงไฟล์ หลายๆอย่างพร้อมกันเปิดหลายๆจอ ก็ 4หัว เหอะครับ

ปล.อย่าลืมดูกราฟที่ TWK เอามาลงละครับช่วยท่านตัดสินใจได้
                    ผลเทสก็มาจากการทดสอบจริงครับ ไม่ได้สินบน...

สังเกตุกราฟที่ 2 เรนเดอร์ 4 หัวจะทำได้ดีกว่า 2 หัว
                    ดูง่ายๆเลย 4 หัวจะอยู่อันดับบนๆ

รึถ้าจะเอาไปเทสทำคะแนนก็ 4 หัว เพราะ 4 หัวมันจะทำคะแนนได้มากว่า 2 หัวแน่นอน
                    http://www.tomshardware.com/charts/c...6-CPU,370.html
                    Last edited by BaKerStreet; 5 Oct 2008, 10:17:45.

Comment

และอีกอย่าง 2หัวใช่ว่าจะเปิดหลายๆโปรแกรมไม่ได้นะครับ ทำได้เหมือนกันครับขอบอก

Comment

มันอยู่ที่โปรแกรมที่ใช้มากกว่าว่ารองรับ 4 หัวหรือปล่าว ถ้าโปรแกรมรองรับ 4 หัว ล่ะก้อ 4 หัวกิน
                        แต่ถ้าโปรแกรมไม่รองรับ 4 หัว ก็ต้องดูที่ MHz กับ L2 ต่อหัวเลย ว่าตัวไหนจะเหนือกว่ากัน เพราะว่ามันจะดึงไปใช้แค่ หัวเดียว อย่างเกมส์ปัจจุบันส่วนมากที่มาเทียบกันเนี่ย มันรองรับไม่เกิน 2 หัว ต้องเอา MHz กับ L2 มาวัดกัน

ตัวอย่างเช่นแปลงไฟล์หนัง V2D (Nero Vision 5 รองรับ 2 หัว)
                        อย่างของ่ผมมี 3 หัว เอามาแปลงไฟล์ด้วย Nero Vision 5 มันก็ไม่เอาไปใช้หมดทั้ง 3 หัว มันเลือกใช้แค่ 60 - 70 % เท่านั้น ทั้งๆ ที่ถ้าเอา 2 หัวมาแปลงไฟล์ด้วย Nero Vision 5 มันใช้หมด 100% อันนี้ต้องวัดกันที่ MHz กับ L2 ว่าใครเหนือกว่ากัน

อีกตัว (TMPGEnc รองรับ CPU แค่ 1 หัว
                        ผมใช้ 3 หัวแปลงไฟล์หนังด้วยโปรแกรม TMPGEnc มันใช้ CPU ผมไปแค่ 33% ขณะที่ถ้าใช้ 2 หัวด้วย โปรแกรม TMPGEnc มันจะใช้แค่ 50% แต่ถ้าใช้ 1 หัวมันใช้ 100% เต็ม อันนี้ก็ต้องวัดกันด้วย MHz กับ L2

ผลทดสอบข้างบนมันก็ถูกต้องแล้วครับ เพราะว่ามันยังไม่รองรับ 4 หัว ผลมันก็ต้องออกมาแบบนั้น
                        ถ้าบอกว่าเป็นผลจากการใช้งานจริง มันก็ถูกอีกแหละครับ

ถ้ายอมรับผลคะแนนที่น้อยกว่าของ X4 ไม่ได้ ก็ใช้ 2 หัวต่อไปก่อนครับ แรงทั้งคะแนน ทั้ง เฟรมเรตเกมส์ หนับหนุน อิอิอิ

Comment

Originally posted by BaKerStreet View Post
                          ไม่เข้าใจ
                          ทำไมถึงชอบเอา 2 หัว intel มาเทียบกับ 4หัว AMD เป็นแบบนี้ประจำ
                          และไม่เคยเห็น 4หัว Intel เทียบ 2หัว AMD เลย
                          ตระกูล E8xxx มันแรงจริงๆ *-*

Comment

คิดซะว่า Q6600 คือ Phenom 9550 ไปครับเพราะ 4 หัว เหมือนกัน

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
                            จากภาพเป็นภาพที่ผมทำเอง โดยอ้างอิงข้อมูลจากเว็บ Tom's Hardware.com นะครับผม คงจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นว่า จะซื้ออะไรดี

#และจากได้คำนวณ % ตามที่คุณ MercadiX แนะนำมา ผลประกฎว่าจาก 100 %#

E8400 ได้คะแนน 56.57% ด้วยราคา 6650 บาท และ Q6600 ได้คะแนน 43.42% ด้วยราคา 7350 บาท (ราคา เว็บ TKCOM99.COM)

### ผมคิดด้วยสูตร ผลดีกว่า บวก เปอร์เซ็ตเข้าไป น้อยกว่าไม่บวก สุดท้าย เอาคะแนนของแต่ละอันมา หาร คะแนนรวม คูณด้วย 100 ครับผม ###

ตอนแรกตารางนี้ผมกะทำไว้ตัดสินใจเองว่าจะซื้ออะไรดี แต่เห็นว่ามันมีประโยชน์กับเพื่อนชาว OCZ - Intel ก็เลยเอามาลงในบอร์ดให้ได้ดูกันครับ...

Comment

อ่านแล้วยังงง ๆ อิอิ สรุปว่าถ้าผมไม่เน้นเล่นเกมส์ ไม่ตัดต่อหรือแปลงไฟล์หนัง E8400 น่าสนใจกว่าใช่ไหมคับ

Comment

Working...
                              X