Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องคอมที่บ้านต้องเปิดทิ้งไว้3-5นาทีถึงจะทำงานแก้ไขยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องคอมที่บ้านต้องเปิดทิ้งไว้3-5นาทีถึงจะทำงานแก้ไขยังไงดีครับ

ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากอะไรครับ เวลาจะใช้ต้องเปิดทิ้งไว้สักครู่
    window ถึงจะทำงาน สาเหตุมาจากอะไรครับ

หมายถึงว่าใช้เวลาบูตเข้าวินโดว์นี่ 3-5 นาทีใช่ไหมครับ?

ขอทราบสเปกเครื่องเครื่องด้วยนะครับ

Comment

โปรแกรมที่ startup ตอนเริ่มวินโดว์ มากไปป่าวครับ ถึงโหลดนาน
      เช่นพวก utility ของ อุปกรณ์ พวก printer หรืออื่นๆ
      ซึ่งบางทีถ้า ไม่สามารถ detect อุปกรณ์ได้มันก็จะทำให้โหลดพวก utility นั้นๆ นานขึ้นไปอีก

เครื่องผม disable พวก service ที่ auto start ของอุปกรณ์พวกนี้ออกหมดเยย

Comment

3-5 นาที ไม่ต้องคิดมาก
        ถอด ไดร์ A CDROM ออกให้หมด ถ้าไม่หาย ลงใหม่ไปเลยครับ

Comment

3 นาที ไปชงกาแฟ ปิ้งขนมปัง รอก่อน กลับมายังไม่เข้าหน้าวินโดวส์เลยมั่งนี้
          ผมว่ามันนานมากไปครับ ของผม XP 2 มันวิ่ง 2 ขีด ครึ่งเองนะ
          แต่ก่อน 15 ขีด ตอนนี้ปรับแต่ง ใน registry บู๊ตติดจรวดเลย หุหุหุ
          วีธีทำก็เอามาจากบอร์ดนี้ละครับ (ทำตามที่เค้าบอกนั้นละ หิหิหิ)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            3 นาที ไปชงกาแฟ ปิ้งขนมปัง รอก่อน กลับมายังไม่เข้าหน้าวินโดวส์เลยมั่งนี้
            ผมว่ามันนานมากไปครับ ของผม XP 2 มันวิ่ง 2 ขีด ครึ่งเองนะ
            แต่ก่อน 15 ขีด ตอนนี้ปรับแต่ง ใน registry บู๊ตติดจรวดเลย หุหุหุ
            วีธีทำก็เอามาจากบอร์ดนี้ละครับ (ทำตามที่เค้าบอกนั้นละ หิหิหิ)
            ช่วยแนะนำกระทู้ให้ด้วยคับจะได้ไปอ่านบ้าง ที่บ้านก็เริ่มช้าแล้วล่ะ อิอิ

Comment

สเป็คเครื่องค่อนข้างเก่าครับ
              AMD 1.7
              Biostar m7vif
              DDRRAM kington 512 + sumsung 256
              Gecube (รุ่นไรจำไม่ได้ครับ แต่ซื้อมาจากเพื่อนในเวปนี้แหละ)
              HDD 40 GB
              ----ช่วยแนะนำกระทู้ให้ด้วยคับคุณ TWK จะได้ไปอ่านบ้าง-------

Comment

คาดว่า
                1.ลงโปรแกรมเยอะ เกมส์เยอะ ฯลฯ เยอะ
                2.window โหลด utility ตรง taskbar เพียบ
                3.ใช้มาหลายปีโดยไม่เคย defrag เลย

Comment

อาการบอกไม่ละเอียดครับ
                  --------------------
                  บูตเข้าวินโดว์ช้า ขั้นตอนไหนครับ
                  --------------------
                  ถ้าบูตช้าระหว่าง postsceen (ตัวหนังสือสีขาว จอมืดๆนั่น) เป็นปัญหาเมนบอร์ดหาฮาร์ดแวร์ไม่เจอครับ หรือทางภาษาช่าง detect ไม่เจอนั้นแหละครับ
                  ต้องเช็คดูว่าอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์เชื่อมต่อตัวใดมีปัญหาครับ
                  ---------------------
                  ถ้าเข้าวินโดว์ช้า อันนี้อาจจะเป็นที่ระบบปฎิบัติการ หรือว่า ไดร์เว่อร์บางตัวมีปัญหาครับ
                  ---------------------
                  ส่วนโปรแกรมออโต้รันเยอะ ไม่น่าจะใช่สาเหตุ เพราะ มีเป็นสิบๆตัว ก็ไม่น่าจะต้องถึงกับบูต 5 นาที เพราะดูสเป็คแล้ว ไม่ได้ขี้เหร่เลยครับ

Comment

ถ้าเข้าวินโด้นาน ก็อยู่กับ ข้อมูลด้วยนะงับ

ผมต่อ raid0 ลงวินดด้ใหม่ๆ hddว่างๆ โหลดไม่ถึง1ขีด เข้ามาหน้าวินดด้ ประมาณ10วิก็ใช้ได้และ

ปัจจุบัน hdd ผม 80x2 /250อีก1ลูก หนังเต็มไปหมด
                    โหลดน้านๆ ไปเข้าห้องน้ำ +กินน้ำ กลับมา บางที ยังต้องมานั่งรออีก อึน หุหุ (ขนาดปิดโปรแกรม start up แล้วนะเนี่ย เหลือแต่ โปร bit antivir msn X-fi volpanal เอง)

วันๆ เอาแต่โหลดบิทหุหุ

Comment

ไวรัส โทจัน สปายแว พวกนี้บางทีก็มีผลนะงับถ้าเลี้ยงมันไว้เยอะๆเปงฟาร์มใหญ่ๆเครื่องก็อืดแหละคับ ส่วนสาเหตุหลักๆท่านๆทั้งหลายบอกให้หมกแว้ว

Comment

ลองอ่านวารสาร CHIP ฉบับที่ 1 ปี 2550 เดือน มกราคม ดูซิครับ

เขาว่า ปรับแต่งค่าบางอย่างแล้ว

Windows XP จะใช้เวลา Boot เพียง 23 วินาทีเอง

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ..เดี๊ยวจะทำตามทุกคำตอบเลยครับ
                          อาการจริงๆก็คือ เปิดเครื่องปุ๊บ....เงียบ...เลยครับแต่พอรอสัก3-5นาทีเท่านั้นเครื่องก็เริ่มรันวินโดว์ครับ(window XP S2) กะว่าจะเอาเกมออกให้หมด ปิดโปรแกรมstart up ทำทั้ง disk clean up และ defrag เรื่องไวรัสผมอัฟเดต ทุกครั้งที่ต่อเนต (หากไม่หาย คงต้องกำจัดซ่ะแล้น)
                          *ขอบคุณทุกท่านจริงๆๆคร้าบบบบ*

Comment

ผมก็เคยเป็นครับอาการนี้ สาเหตุเนื่องมาจากผมถอดซาวการ์ดออกแล้วไม่ได้ลบDriver ทิ้ง
                            ตอนนี้หายแล้วเพราะเข้าไปลบโปรแกรมซาวการ์ดทิ้งแล้วมันก็หาย
                            คิดว่าอุปกรณือื่นก็อาจจะเป็นเช่นกัน

Comment

Working...
                            X