Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่คนไหนรู้จักโปรแกรมทำลายข้อมูลใน harddisk บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่คนไหนรู้จักโปรแกรมทำลายข้อมูลใน harddisk บ้างครับ

คือ จะเอา harddisk ไปซ่อมครับ เพราะมันมีเสียงดัง แกร๊กๆ แล้ว แต่ว่า อยากจะลบ ข้อมูลในนั้น แบบถาวร เพราะ มันมีรูป ต่างๆ และ ข้อมูลเอกสารของที่บริษัทที่บ้าน ที่ไม่อยากให้คนอื่น เห็นครับ กลัวคนซ่อมเขากู้ข้อมูล

รบกวน พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ว่า จะใช้ โปรแกรมไหน ดี แล้ว โหลดได้ที่ไหนบ้าง
    เพราะทั้ง ลบ , format, delete partition ทำยังงี้ วน อยู่หลายครั้ง แล้วก้อ format ใหม่ มัน ตบอีกที แต่ โปรแกรม Recovery My files มัน ก้อยัง กู้ได้ อยู่ เลย จน หมดปัญญา แล้วครับ

หาไฟล์ มาเขียนทับ รับรองว่า กู้ ไม่ได้ ครับ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
    sigpic

Comment

ขอบคุณ พี่ Areyo นะครับ สำหรับคำตอบ

แต่ harddisk ผม มันขนาด 200 gb ผมจะเอาอะไรเขียนทับ มัน ดี ครับ
      ขนาดมันไม่ใช่ น้อยๆ เลย ยังไงช่วยแนะนำ หน่อยนะครับ

Comment

ถ้าหาไม่ได้ เอาไฟล์ VCD หรือ DVD ก็ได้

หรือ ไฟล์อะไรที่ใหญ่ๆ เขียนไปเลื่อยๆ จนกว่าจะเต็ม ลูก

พอเสร็จแล้ว ก็ format ทีนี้ต่อให้ กู้ได้ ก็จะเห้นแต่ไฟล์ ที่เราเขียน จนเต็ม ครับ

ป.ล ฮาสดิส ตราบใดที่ยังไม่ได้เขียนทับ มันก็ยัง กู้ได้ อยู่ดี ครับ ^^
        ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
        ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
        ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
        sigpic

Comment

ใช้หนังที่มีอยู่ก้อได้คับ แต่ผมว่ายังไงมันก้อ recovery ได้อยู่ดี
          หรือไม่ก้อลองใช้ โปรแกรม tune up แล้วลบไฟล์แบบเข้ารหัส มันก้อจะ recovery ยากขึ้นอีกนิดอ่ะคับ

ปล. ทั้งหมดนั้นเป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ อาจจะผิดหรือถูกก้อได้คับ
          Last edited by pepee; 24 Jan 2007, 13:04:41.

Comment

สมัยก่อน Norton Utilities มีโปรแกรมชื่อ WIPE INFO
            ทำหน้าที่ลบไฟล์ หรือ ทั้ง hard disk โดยเฉพาะ
            http://en.wikipedia.org/wiki/Norton_Utilities

การทำงานของโปรแกรมจะเขียนข้อมูลพิเศษลงไปทุกๆส่วนของ hard disk
            เขียนทับลงไปทั้งหมด 3 ครั้ง ซึ่งสมัยนั้นมีการรับรองว่ากู้คืนไม่ได้เลยครับ
            ปัจจุบันไม่รู้ยังมีโปรแกรมแบบนี้ให้ใช้งานอยู่หรือเปล่านะ

Comment

การทำลายข้อมูลในฮาร์ทดิสอย่างเฉียบขาดและรวดเร็ว
              http://www.pantip.com/cafe/wahkor/to.../X5048694.html

Comment

Working...
              X