Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อยครับเรื่องLANเครื่อง2เครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อยครับเรื่องLANเครื่อง2เครื่อง

ช่วยผมหน่อยครับเรื่องLANเครื่อง2เครื่อง คือแบบว่าไงดีอ่ะครับ เอาเป็นว่าผมอยากให้คอม2เครื่องสามารถเล่นเกมส์โดยผ่านสายlanได้ คือตอนนี้ผมมีสายcrossแล้วแต่ผมไม่ทราบว่าจะเซตคอม2เครื่องยังไงให้มองเห็นกันอ่ะครับ ช่วยบอกวิธีให้หน่อยนะครับ มีรูปด้วยก้ยิ่งดีครับท่านๆ
    ขอบคุณทุกท่านมากๆครับจะไม่ลืมบุณคุณนี้เลยครับ

วิธีทำ
    คลิก start > Control Panel > Network Connections
    คลิกขวาที่ Local area connection แล้วเลือก Properties
    เข้าไปยัง internet protocal (TCP/IP) แล้วคลิก Properties

เลือก Use the following IP address ใส่ตัวเลขดังนี้
    IP address : 192.168.0.1
    Subnet mask : 255.255.255.0
    ตัวแรกเช็ตแค่ีนี้ครับ

มาเครื่องตัวที่ 2 เลือกเหมือนตัวแรก ใส่ตัวเลขดังนี้
    IP address : 192.168.0.2
    Subnet mask : 255.255.255.0
    Default gateway : 192.168.0.1

เพียงเท่านี้เครื่องทั้ง 2 ก็แลนกันแล้วครับ

Comment

หากมีปัญหาไม่สามารถแลนเกมกันได้ลองทำตามนี้ดู

คลิกขวาที่ Local area connection แล้วคลิกที่ Install
      แล้วเลือก Protocal แล้วคลิกที่ Add แล้วเลือก NwLink IPX/SPX/NetBIOS ........

แล้วคลิก
      ok

และอย่าลืมปิดไฟล์วอลด้วย เพราะอาจทำให้ไม่สามารถเห็นแลนกันได้

วิธีปิด

Start > Control Panel > Windows Firewall > เลือกเป็น Off แล้วคลิก OK

ลองทำดู ถ้าเกิดปัญหาในการแลนเครื่องกัน

Comment

ไม่รู้จะขอบคุณยังไงครับ แต่ท่านคือหนึ่งในใจผมเลย 55555 ขอบคุณมากๆครับท่าน

Comment

Comment

Working...
          X