overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 53

Thread: [ขอระบาย] โดคเซ็งเลยครับ เวลาไปทำคอมให้บ้านใคร

OverclockZone Member Big's Avatar

Default [ขอระบาย] โดคเซ็งเลยครับ เวลาไปทำคอมให้บ้านใคร

ท่านใดเคยเจอบ้าง ประเภท.....

เวลาไปทำคอมถึงที่

เค้าจะชวนคุยโน่นนี่ ถามซอกแซ่ก ขอความรู้

ถามลงยังไง แบบนี้คืออะไร ทำไมต้องคลิกตรงนี้ล่ะ หน้าจออะไรโผล่ขึ้นมาก็ถามดะ

เราก็ตอบๆไป แบบนี้ไม่เคยหวงว่ะ

แต่พอคุยไปคุยมา ชักได้ที่ จะมาขอไรท์แผ่น Windows ของเราเก็บไว้นี่สิ

(คิดในใจ) เฮ้ย!!!!! นี่มันเครื่องมือทำมาหากินของกรูนะเฟ้ยยยย

คิดจะมาชุบมือเปิบอะไรง่ายๆแบบนี้วะ

ไ่ม่ใช่แค่ Windows นะ

บางราย (ขอย้ำว่าบางราย)

ขอไรท์แผ่นโปรแกรมรวม (ที่เราอุตส่าห์คัดมาอย่างดี) ไว้ด้วยเลย

แล้วไงอ่ะ.....

ผมไม่ให้อ่ะ ผมจะอ้างโน่นนี่ไปเรื่อย คือไงก็ไม่ให้ไรท์เด็ดขาด

ความรู้ผมซื้อมานะครับไม่ใช่ได้มาฟรีๆ ใช้ทั้งเงิน ทั้งเวลา และประสบการณ์ (ที่ยาวนาน)

"คนเรา" เด๋วนี้กะเสียตังค์แค่ครั้งเดียวแล้วจบๆกันไปเลยใช่มะ (เล่นง่ายเนอะ)

กลัวว่าเผลอๆอีกหน่อยจะเอาสิ่งที่ได้จากเรา มาแย่งเราหากินอีก (แมร่งอะไรวะ เด๋วก็ตบกะบานด้วย HDD 1TB ซะนิ)

แต่คิดในแง่ดี..... นี่เค้ากลัวเราจะลำบากใช่มั้ย เลยกะไม่ต้องเรียกมา คราวหน้าขอทำเอง T_T"

OverclockZone Member
    รักเธอประเทศไทย

ตามนั้น แต่จริงสมัยนี้ผมว่าการลงวินโด้มันง่ายมากๆ ง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะ จะจัดการHDD ก็มีโปรแกรมให้ โปรแกรมต่างๆก็หาง่าย โดยส่วนตัวผมซ่อมให้คนแถวบ้านฟรี เกือบ10คนแล้ว ก่อนจะทำให้ผมบอกให้เพื่อน พี่ๆ จงจำไว้เลยแบบเอากระดาษมาจดไว้เลย จะได้สอนทีเดียวครั้งน่าจะได้ไม่ต้องเรียกมาอีก แต่อันนี้เป็นแบบเพื่อยกัน แต่แบบคุณเป็นการมาบริการไม่ใช่เพื่อยหรือญาติกันไม่สมควรถาม ซอกแซ่ก ไม่ควรขอโปรแกรมจากคุณ นอกจากคุณจะเต็มใจ

ของผมก็ลงให้ทำให้ฟรีเหมือนกันครับ สอนด้วย อยากให้เป็นกันทุกคน เพราะจะได้ไม่ต้องมาตามเราไปอีก - -

แต่คนที่ทำมาหากินกับการบริการแบบนี้ ก็เข้าใจความรู้สึกครับ

OverclockZone Member Big's Avatar

ว่ากันตรงๆเลยนะ

ผมไม่ใช่พวก "การกุศลแมน" นะครับ ที่จะมาอะไรยังไงก็ได้

เราก็บริการคุณอย่างดีแล้วไำง แล้วคุณยังจะเอาอะไรอีก ?

ผมแบ่งลูกค้าผมไว้ 2 ประเภทเลยนะคือ

1.ประเภทดี
    - ต้อนรับขับสู้เราอย่างดี
    - บอกปัญหาที่เจออยู่
    - ถามโน่นนี่ (บางรายก็ไม่ถาม) อันนี้ผมยินดีตอบ
    - รับฟังเราว่าชิ้นส่วนบางอย่างไม่ดี ให้เอาไปเคลม (ถ้ามีประกัน ผมจะรับภาระให้เอง) หรือซื้อเปลี่ยนใหม่ไปเลย แล้วทำตาม
    - ให้เงินสดติดตัวผมมาเลย กรณีต้องการซื้อเปลี่ยนใหม่
    - หาน้ำหาข้าว+ขนม ให้ทาน (ซึ่งผมก็ปฎิเสธก่อน จะบอกของานให้เสร็จก่อนแล้วค่อยกิน)
    - ให้ค่าใช้จ่ายตามที่ผมเรียก ไม่ขาดไม่เกิน

2.ประเภทที่ต้องไตร่ตรอง
    - ต้อนรับขับสู้อย่างดี
    - คุยเรื่องปัญหาที่เป็นอยู่
    - ถามซอกแซ่ก (ตลอดเวลา) ซึ่งเราก็บ้าตอบตลอดเวลาเช่นกัน
    - บางรายหนักเลย ถามว่าจบคอมจากไหน ไปเรียนมา หรือเป็นเอง (เอ่อ... คราวหน้า 3 ตัวท้ายออกเลขอะไรวะ T_T")
    - ขอไรท์แผ่นเก็บไว้เอง (บางรายเอาโปรแกรมรวม และขอหนังโป๊แบบเผื่อเรียก ด้วย)
    - มีอาหารให้ระหว่างทำ (บางรายไม่มี มันก็แล้วแต่)
    - บอกให้อัพเกรด หรือเปลี่ยนของบางอย่าง ก็เหมือนจะ เออ-ออ แล้วสุดท้ายก็เงียบไป ไม่ทำตาม จนเกิดปัญหาซ้ำซากอีก
    - ให้เราออกเงินไปก่อน แล้วค่อยมาเก็บเงินทีหลัง กรณีจะให้ซื้อเปลี่ยนใหม่ ขอใบเสร็จมาดูด้วย (คงคิดว่าเรามีบริการเงินกู้ในตัวด้วย อ่ะไม่มีปัญหา ยอมออกไปก่อนก็ได้)
    - ชอบต่อรองค่าใช้จ่าย หาว่าแพงไป ที่อื่นไม่น่าถึง หรือไม่ก็บอกในกระเป๋าตังต์มีอยู่แค่นี้ ฯลฯ (เออ..... ไม่เป็นไร กรูยอมม)
    Last edited by Big; 5 Oct 2008 at 23:58:37.

OverclockZone Member gigkoro's Avatar

ทำงานด้าน บริการ ต้องทำด้วยใจรัก จริงๆ

Quote Originally Posted by gigkoro View Post
    ทำงานด้าน บริการ ต้องทำด้วยใจรัก จริงๆ
    นั่นสิ

แต่บางทีบางอย่าง เรียกร้องอะไรมากไป เราก็ไม่ไหวเหมือนกัน

dordeg's Avatar

ผมก็เคยเหมือนกานคร๊าปปป ...น่าเห็นใจ จขกท.คับ
    ทั้งแฟน ทั้งเพื่อน ทั้งเพื่อนแฟนชอบเอามาให้ลงให้บ่อยๆคับ แถมทำฟรีไม่ว่า มันชอบยากได้นู่นอยากได้นี่เกินความจำเป็น แร้วบ่นว่าทำไมมันอืดจัง ...ก็แรมเมิงมีนิดเดวอะ บอกให้เพิ่มก็ไม่เพิ่ม (อยากจะบอกว่ากรูทำให้เมิงฟรีจาเอาไรนักหนาฟะ เสียเวลากรูทำงานอ่านหนังสือวะ)

ของผมตอนนี้แม้ว่าเพื่อน ก็ไม่มีฟรีนะครับ ทุกอย่างต้องเดินด้วยตังค์เท่านั้น

ผมขับรถไปทำอ่ะ ใกล้-ไกลเราไปหมด แล้วรถผมเติมได้แต่ 95 (ไม่ใช่ "โซฮอล95" นะพี่น้อง) ค่ารถอ่ะ ผมฟรีให้ครับ สปอร์ตไปเลย

แต่ผมอ่ะ ขอแค่ค่างานเพียวๆอย่างเดียวเท่านั้น ค่างานแบบไม่บวกค่ารถค่าน้ำมันเลยครับ

ผมไม่ได้กลัวอะไรเลย นอกจาก "เค้าจะมาก๊อปความรู้ของเราเอาไปหากิน"

แล้วแบบเวลาผมจะสอบชอบโทรมาตามกันจัง(ไร)เลยครับ (แมร่งไม่รู้เป็นไง เวลาอื่นไม่ค่อยโทร)

ไอ้เราก็กลัวสอบตกนะ สอบตก(กรูซวยอีก) ค่าซ่อมวิชาก็ไม่มีใครมาช่วยออก

เราก็ยังอุตส่าห์ไปทำ ทำมันในช่วงระหว่างที่สอบนี่แหละ เหอะๆ ทำไปได้ไงไม่รู้ โคดเสี่ยงเลยครับ

ถ้ามีคนจะขอคัดลอกฝีมือผมไปแบบนี้ ซักวันผมอาจย้ายไปเปิดอู่ซ่อมรถก็ได้ คอมเคิมไม่ทงไม่ทำแมร่งแล้ว..... เบื่อ

OverclockZone Member championrpg's Avatar

สำหรับผม เวลาทำจะเงียบๆ ถ้าเขาถาม ผมจะตอบแค่ชี้ทางให้ อย่างเช่น ถ้าเขาถามว่า ไอ้หน้าจอสีฟ้าๆ (ฺBIOS) มันคืออะไร เข้ามายังไง ผมก็จะบอกแค่ราวๆ มันเป็นตัวตั้งค่าระบบพื้นฐานของเครื่อง วิธีเข้า ตอนบูทเครื่องลองกดปุ่ม pause บน keyboard แล้วลองอ่านดู ถ้าจะถามผมทุกขั้นตอน อย่าหวังเหอะ แค่ชี้ทางให้กับคิดราคาไม่แพงนี่ก็บุญหัวมากแล้ว
    Last edited by championrpg; 6 Oct 2008 at 09:52:10.

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ประเภทนั้นไม่เท่าไรงับ ก็พอเข้าใจว่าเขาไม่รู้เขาก็อยากรู้ แต่ประเภทรู้ รู้แล้วจะให้ตรูทำให้ทำไม ประเภทมันเป้นตรงนั้น ตรงนี้ ต้องทำตรงนั้น ตรงนี้ ทำให้ด้วย ไอ้ผมมันก็พันธุ์ปากไม่ดี ได้สวนกลับไปหลายรายแล้วงับ ว่าทำได้จะเอามาให้ผมทำให้ทำไม แค่นั้นก็จบ พูดต่อไม่ได้ หุ ๆๆ
    ขอแผ่นมีประจำ ขอไม่ให้จะซื้อ ผมก็บอกไป ไม่ได้ขายโปรแกรม ไม่ขายแผ่นครับ จบเลย งุ ๆๆๆ
    แต่อีกประเภทนี่ผมเจอเป้นด่า ประเภทให้เราว่อมเครื่อง เราเสนอราคา ประมาณนี้ครับ พอเสร็จเรียกเก็บตังค์ ถ้าต่อราคาก็พอว่าพูดกันได้ แต่บางประเภทต่อแบบ ไม่เห็นทำอะไรเยอะเลย ทำแค่นี้ทำไมคิดเยอะ เจอแบบนี้ผมด่าอย่างเดียว ไม่งั้นก็ทำคืนสภาพเดิมให้ไปทำที่อื่น อุแหม่ ของตรูทำเร็วทำง่าย มันเพราะตรูเคยทำนี่หว่า คนอื่นอาจทำไม่ได้เหมือนตรูนี่

ลูกค้าแย่ ๆ เยอะ แต่ลูกค้าดี ๆ ก็เยอะงับ ผมเลยไม่ค่อยสนพวกแย่ ๆ ลูกค้าคือพระเจ้า แต่พระเจ้าก็ไม่ได้ช่วยเราทุกเรื่องนี่ ขอหวยยังไม่ให้เลย จะสนทำไม

OverclockZone Member IanattaN's Avatar

คราวหลังต้องทำลิสรายการให้เขาดูเลยครับ ค่าถามข้อละ 10 บาท ค่าไร้แผ่น แผ่นละ 500 อะไร ยังงี้
    อิอิอิ

OverclockZone Member kyoung's Avatar

งานนี้ลูกค้ายังไงต้องเห็นใจช่างหน่อยนะครับ
    แค่ขอโปรแกรมลงในคอมฯก็น่าจะเกินพอแล้วนะครับท่าน
    ลูกค้าบางคนเล่นขอไปถึงเกมส์โน้นเกมส์นี้ก็มีครับ
    ช่างหลายคนโดนยั่งนี้ประจำครับเชื่อผม
    บางท่านใจดีหน่อยก็ลงเกมส์ให้นิดหน่อยครับ
    แต่ผมว่าจะให้ไรท์แผ่นโปรแกรมต่างๆยั่งนี้ทำเกินไปครับ
    เพราะวิชาชีพของช่างกว่าจะได้มาก็ยากเหมือนกันนะครับท่าน

OverclockZone Member andromedras's Avatar

บางคน ได้ไปก็แค่ ลิงได้แก้ว ลงไม่เป็น แครกส์ไม่ได้ ลงแล้วมีปัญหาใช้งานไม่เป็น ต่อมาจอฟ้า ไปอีกรอบ
    อันนี้ยังไม่กลัวนะ กลัวพวก เปิดมั้ว คลิกมั่ว โหลดดะ ใครให้โหลดไรกูโหลดหมด ลงคอมเจ้งทุก 1 อาทิตย์-*-
    เพื่อนผมเอง ต้องลงโปรแกรส อันดูไว้เลย คาดโทษไว้ถ้าลงโปรแกรมส์อะไรเพิ่มแล้วไม่ถาม ไม่ซ้อมให้อีกยก
    ไปพันธ์ทิพย์เองนะ...ตอนนี้2เดือนยังไม่เจ้ง ...

tomone
    Guest

ของกล้วยๆนะครับ สมัยนี้

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

อยากได้จัดให้คร้าบ
    Last edited by MXdeFunk; 6 Oct 2008 at 11:39:56.

ของผมถ้าทำให้พี่ทให้ฟรี อิอิ แต่ไม่เคยทำให้คนอื่นอะเพราะไม่เคยมีคนเรียกให้ทำ 5555555

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

เราก้อทำให้ฟรีเหมือนกัน แถมสอนให้ถ้าเจ้าตัวอยากรู้ เพราะจะได้ไม่ต้องมาตามให้เสียเวลาเราอีก ถ้าอยากได้แผ่นวิน หรือโปรแกรมก้อให้แต่ถ้ามีไรท์เผื่อเก็บติดตัวไว้ ถ้าไม่มีก้อเสียใจด้วย...
    ----------------------------------------------------
    ถ้ามองในมุมเจ้าของเครื่อง
    เราว่าไม่มีใครอยากเสียตังบ่อยๆหรอก จริงมั้ย? ถ้าเค้าทำเองได้เค้าก้อคงอยากทำเองเพราะดูก้อไม่ยากอย่างที่คิด
    ----------------------------------------------------
    ถ้ามองในมุมผู้ให้บริการ
    มันก้อเป็นเรื่องธรรมดาที่จะมีการหวงของบ้าง เพราะเป็นเครื่องมือหากิน ถูกมะ??
    โดยรวม มันอยุ่ที่ว่าเรามองในมุมไหนต่างหาก แต่ถ้าจู้่จี้มากนักก้อให้เค้าทำเอง เราก้อแค่บอกๆว่ากดนี่ๆ หรือไม่ก้อรีบๆกดๆๆๆ ด้วยความรวดเร็ว บางคนบอกว่า ดูไม่ทัน 555 ถ้าไม่รีบทำเค้าก้อจะถามไม่สิ้นสุด หงุดหงิดเราด้วย
    ก้อประมาณนี้แหละจ้า

OverclockZone Member kittymouse's Avatar

Quote Originally Posted by dordeg View Post
    ผมก็เคยเหมือนกานคร๊าปปป ...น่าเห็นใจ จขกท.คับ
    ทั้งแฟน ทั้งเพื่อน ทั้งเพื่อนแฟนชอบเอามาให้ลงให้บ่อยๆคับ แถมทำฟรีไม่ว่า มันชอบยากได้นู่นอยากได้นี่เกินความจำเป็น แร้วบ่นว่าทำไมมันอืดจัง ...ก็แรมเมิงมีนิดเดวอะ บอกให้เพิ่มก็ไม่เพิ่ม (อยากจะบอกว่ากรูทำให้เมิงฟรีจาเอาไรนักหนาฟะ เสียเวลากรูทำงานอ่านหนังสือวะ)
    เหมือนผมเลยอ่ะดิ แต่ผมไม่ได้เปิดธุรกิจ ทางด้านนี้ด้วย ซิ ทำฟรีมาตลอด...

ถ้าเค้าถาม ก็บอกไปเถอะ ครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ผมบอกจะ งง

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

เจอจนชินแล้วครับ มาถึงถามๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถามชนิดที่ว่าเองจ่ายตังคอร์ทละ 3000 มาเรียนซ่อมคอมเลยละ(ไอ้ผมใจดีก็ตอบนะ)แต่พอถึงเวลาจะขอแผ่นผมสวนกลับเลยผมไม่ขายครับอุปกรณ์ทำมาหากินผมอยากได้ไปหาเอาเอง(จริงๆแค่มันเดินไปร้านขายโปรแกรมก็ได้แล้วแผ่นละ 100-200 ) ค่าซ่อมแค่ 200-300 พี่แกเล่นจะเอาเท่าคอร์ท 3000 - -'' ฝันไปเถอะ

ส่วนพวกที่แนะนำอะไรไปก็ไม่ทำนี่ก็เซ็งๆอยู่แต่ก็เห็นใจเพราะเค้าอาจไม่มีเงินเพิ่มแรม แต่พวกที่ข้าจะเอาหมดเครื่องแรม 256 ข้าจะเอาวิสต้า ข้าจะเอา photshop(เอา CS3 ด้วยนะ) เสร็จแล้วข้าก็จะเอา dreamwever ถามจริงเหอะเองจะเปิดบริษัททำเว็ปทำป้ายโฆษณารึ - -'' กว่าจะอธิบายได้มีบางรายพูดเท่าไหรก็ไม่ฟังจะเอาให้ได้ก็โอเคผมก็เอาแรมผมยัดเพิ่มแล้วลงวิสต้าเสร็จสัพถอดออกส่งคืน หุ หุ หุ (ไม่คิดค่าลงด้วยกันมันบ่น)

OverclockZone Member kittymouse's Avatar

Quote Originally Posted by LigerZero View Post
    เจอจนชินแล้วครับ มาถึงถามๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถามชนิดที่ว่าเองจ่ายตังคอร์ทละ 3000 มาเรียนซ่อมคอมเลยละ(ไอ้ผมใจดีก็ตอบนะ)แต่พอถึงเวลาจะขอแผ่นผมสวนกลับเลยผมไม่ขายครับอุปกรณ์ทำมาหากินผมอยากได้ไปหาเอาเอง(จริงๆแค่มันเดินไปร้านขายโปรแกรมก็ได้แล้วแผ่นละ 100-200 ) ค่าซ่อมแค่ 200-300 พี่แกเล่นจะเอาเท่าคอร์ท 3000 - -'' ฝันไปเถอะ

ส่วนพวกที่แนะนำอะไรไปก็ไม่ทำนี่ก็เซ็งๆอยู่แต่ก็เห็นใจเพราะเค้าอาจไม่มีเงินเพิ่มแรม แต่พวกที่ข้าจะเอาหมดเครื่องแรม 256 ข้าจะเอาวิสต้า ข้าจะเอา photshop(เอา CS3 ด้วยนะ) เสร็จแล้วข้าก็จะเอา dreamwever ถามจริงเหอะเองจะเปิดบริษัททำเว็ปทำป้ายโฆษณารึ - -'' กว่าจะอธิบายได้มีบางรายพูดเท่าไหรก็ไม่ฟังจะเอาให้ได้ก็โอเคผมก็เอาแรมผมยัดเพิ่มแล้วลงวิสต้าเสร็จสัพถอดออกส่งคืน หุ หุ หุ (ไม่คิดค่าลงด้วยกันมันบ่น)
    ยิ่งกว่านั้นครับ พอลงให้แล้ว ถามว่า"ทำไม ช้า"
    บอกตามอาการ ไป ถามต่อ "ทำยังงัยถึงจะเร็ว"
    ไปซื้อของมาใส่เพิ่ม แล้ว ตบ ท้าย "ก็ทำใช้ซิ...ทำเป็นจริงป่าวเนี่ย" สรุปผมก็ต้อง
    ทำ เพราะมันเป็นรู้จักกัน...
    แล้วก็บ่น ว่าเครื่องมันช้า...

ทุกวันนี้... ไม่ได้ทำหัยมันแล้วครับ เบื่อ...ปัญหาเยอะ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks