Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ Spark 4850 เล่นแล้วจอดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ Spark 4850 เล่นแล้วจอดับ

ในระยะสามอาทิตย์แรกของการใช้งานผมไม่ประสบปัญหาใด ๆ กับการ์ดจอตัวนี้เลย
    แต่หลังจากนั้นเมื่อเล่นเกมส์ไปซักพักจอก็ดับ หลังจากนั้นพอผมเอาไปเคลมตัวใหม่
    กลับมาเล่นอีกทีอาการดับก็เกิดขึ้นอีก แม้ว่าจะอัพเดท catalyst เป็น เวอร์ชั่นล่าสุด(8.9)
    ปรับรอบพัดลมเป็น 100 % อาการดับก็ยังคงเกิดขึ้นอยู่
    อุณภูมิสูงสุดของ core อยู่ที่ 66 องศา อุณภูมิสูงสุดของ memory และ shader อยู่ที่ 71.5 องศา
    มีใครมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้มั้ยครับ ผมควรจะทำอย่างไรดี
    อ้อเกมส์ที่ผมเล่นปรับความละเอียดที่ 1680x1050 นะครับ

ได้ oc รึปาว
    ใช้ PSU อะไร
    System มีอะไรมั้ง เยอะใหม

Comment

PSU ท่านอย่างน้อยต้อง 450W เต็มๆ ขึ้นไปน่ะครับ

Comment

ขอบคุณ คุณ TWK. กับคุณ missionman นะครับ
        ผมไม่ได้ OC ครับ
        ส่วน PSU ผมใช้ RAIDMAX RX-530SS เข้าใจว่า 530W รึป่าวครับ
        ส่วน System มีอะไรมั่งนี่หมายถึงลงโปรแกรมอะไรไปมั่งรึป่าวครับผมไม่ค่อยเข้าใจคำถาม

Comment

อืม
          PSU พอ เหลือๆ แน่
          Driver ก็น่าสงสัย ลงตัวต่ำกว่านี้ดู
          อันดับต่อไป คือ Windows XP ไม่เเมตกับ Driver VGA เปลี่ยนเวอร์ชั่น XP ลงดู

Comment

อุปกรณ์คอมในเครื่องมีไรบ้างครับ เยอะหรือเปล่าครับ ถ้าเยอะๆ raidmax อาจจะ....

Comment

Originally posted by xbUd View Post
              ขอบคุณ คุณ TWK. กับคุณ missionman นะครับ
              ผมไม่ได้ OC ครับ
              ส่วน PSU ผมใช้ RAIDMAX RX-530SS เข้าใจว่า 530W รึป่าวครับ
              ส่วน System มีอะไรมั่งนี่หมายถึงลงโปรแกรมอะไรไปมั่งรึป่าวครับผมไม่ค่อยเข้าใจคำถาม
              ผมใช้ 4850 เหมือนกันครับ Raidmax 530 ก็เหมือนกันอีก
              PSU น่าจะพอนะครับเพราะของผมก็นิ่งดี เมื่อก่อนก็ดับนะ
              แต่พอปรับรอบพัดลมให้เย็นขึ้นก็ไม่ดับละ ของท่านนี่เครื่องดับไปเลย
              หรือดับเฉพาะจออะ

Comment

จอดับผมก็เป็นนะครับ สปาร์คเหมือนกันด้วย แต่สาเหตุของผมเป็นที่ตัวเกมเล่น COH แล้วดับตลอดครึ่งชม.เป็นดับ
                แต่พอไปเล่น COD4 ทั้งที่กินสเปคสูงกว่าไม่เคยดับเลย เลยไปลองโหลด patch COH มาลองปรากฎว่าหายขาด
                สรุปของผมไม่ได้เป็นที่ฮาร์ดแวร์แต่เป็นที่ซอฟต์แวร์ท่านลองเล่นเกมอื่นดูครับว่าเป็นเหมือนกันหมดไหม แต่แปลกๆ ผมก็ใช้ spark เหมือนกันทำไมของท่านมันร้อนจัง ของผม idel 30 ปลายๆ Full ไม่เกิน 55

Comment

มาอีกแล้ว มหาเทพ ATI แก้ไขด่วน /คิดถึงตอนที่เขียนแบบหรือตัดต่องานอยู่แล้วดับสิ...ผมเจอมาแล้ว โครตเศร้าเลย
                  ถึงจะรักATI แค่ใหนก็ทำใจไม่ได้

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือนะครับ

ดับเฉพาะจอครับ
                    เกมส์ที่ผมเล่นตอนนี้ก็ดับทุกเกมส์ครับ สำหรับเกมส์ที่ผมเล่นตอนนี้ก็คือ COD4, Need for Speed Carbon, Assassin's Creed ครับ

แต่ว่าตอนที่ผมซื้อมาใช้ในระยะแรก ๆ มันไม่มีอาการดับเลยนะครับ หรือจะเป็นที่วินโดวครับเพราะช่วงแรก ๆ ที่ผมเล่นเป็นวินโดวที่ทางร้านเค้าลงมาให้(ผมซื้อพร้อมกันทั้งเครื่องเลย) รู้สึกว่าอาการจะเกิดหลังจากที่ผมลงวินโดวใหม่น่ะครับ

อุณภูมิตอน idel core: 46, memory: 50, shader: 50 หรือว่าห้องผมมันร้อน

อุปกรณ์ในเครื่องมี hd หนึ่งตัว, optical drive หนึ่งตัว, การ์ดจอ แล้วก็พัดลม case อีกสามตัวครับ

Comment

ขุดครับ

Comment

เป็นเฉพาะเวลาเล่นเกมเหรือครับ ดูหนังฟังเพลงเป็นไหมครับ

Comment

เป็นเฉพาะเวลาเล่นเกมส์ครับ

Comment

ของผมก้อเป็นครับ 8600gts 9600gt ของ spark เล่นๆแล้วดับ

Comment

งั้นดูความร้อนเลยครับ

Comment

Working...
                              X