overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: คุยตามประสาคนใช้จอ LCD ครับ ใครใช้ LCD มั่งเข้ามาคุยกันครับ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default คุยตามประสาคนใช้จอ LCD ครับ ใครใช้ LCD มั่งเข้ามาคุยกันครับ

เพิ่งได้ LCD Acer AL1716 มาครับ

จากใช้ๆ ดูก็ OK ครับ ไม่ค่อยต่างจากจอปกติ เพียงแต่มุมมองมันเกินไปนิด (เหลือเกิน)

คือพอมองจากด้านใต้จอ ภาพก็จะมืด แล้วถ้าดูภาพจากใต้จอในลักษณะใกล้จอ ภาพจะออกเป็นสีออก เพี้ยนๆไปเลย -3-

แต่ถ้ามองจากด้านบน ภาพก็จะจาง ถ้าบนมากภาพก็ขาวโพนไปเลย -3-

ใช้ยุ่งยากเหมือนกันครับ โดยส่วนตัวก็ไม่มีปัญหาไรเพราะส่วนมากอยู๋หน้าคอมอยุ๋แล้ว ลำบากใจก็ตรงไอตอนดูหนังแหละครับ เพราะจะชอบเปิดหนังแล้วไปนอนดู ภาพก็เลยออกมืดๆไปอีก (เวงกำ)

-3-

โดยส่วนตัวจะว่า ชอบก็ชอบ ไม่ชอบก็ไม่ชอบครับ
    ชอบเพราะ เก๋าดีครับ 55+ เอาไว้โม้เพื่อนได้
    ไม่ชอบเพราะ มุมมองมันน้อยไปหน่อย T-T

อ้อ ขอถามอย่างนึงเลยละกันนะคับ เวลาผมเอามือไปกดตรงขอบจอ หรือไปกดตรงหน้าจอ ตรงนิ้วที่ผมกด มันจะออกเป็นสีม่วงๆ ด้วย ผมเลยไม่ค่อยกล้าแตะครับ ไม่รู้แตะมากๆจอจะเสื่อมป่าว -*- อันนี้ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ว่าเอานิ้วจับมากๆ มันจะเป็นไรมั้ย

เกี่ยวกับการดูแลรักษาถ้าใครชำนาญบอกหน่อยก็ดีครับ

OverclockZone Member

เรื่องปกติของ LCD อะ มุมมองมันแตบ 160 องศามั้ง
    ถ้า HIEND ก็ 178 องศา เห็ตุผลที่มองมุมอื่นแล้วเดป็นแบบที่บอก

จิ้มมากๆระวังเถอะ หน้าจอห้ามทำรุ่นแรง

การทำความสะอาด ใช้ผ้าไมโครไฟเบอ 3M ชุบน้ำบิดหมาดๆๆ
    หรือน้ำยาสำหรับเช็ดจอ

หรือน้ำส้มสายชูผสมน้ำอุ่น เอามาชุบบิดหมาด

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ผมก็ไมได้จิ้มนะครับ แต่บางทีผมจับขอบจอแรงไปมันจะเปนสีม่วงบนจอด้วย เหอๆ

มันจะเปนไงมั่งครับ

ดูแลยังจิงวุ้ย LCD เล่นตัวจัง -*-

แต่เวลามองผ่านกระจก สีจะแทบไม่เพี้ยนเลยนะครับ

อนาคตน่าจะมีแบบ สะท้อนผ่านกระจกไรงี้ มุมมองจะได้มากขึ้น อิอิ

OverclockZone Member Zool's Avatar

เป็นปกติของจอที่ใช้ Panel แบบ TN
    ครับ ไม่งั้นจอที่ขนาดเดียวกันแต่ราคาแพงกว่าเพราะใช้ Panel
    คนละชนิดคงขายไม่ออก
    ป.ล. แต่อย่าซื้อ Asus นะครับ แพงเกินประสิทธิภาพ
    แหงะ เกี่ยวกันไหมหว่า

Mac Addict User tassapon's Avatar

ของผมไม่เห็นเป็นเลย อิอิ

apple ตาม spec ก็ 175 องศา

OverclockZone Member Lucious's Avatar

LG1970 ชัดดีอ่า ช้อบชอบตรงที่มันชัดดีนี่แหละ สว่างแสบตาอีกตะหาก

ว่าแต่จอ LCD มองใกล้ๆ(ไม่เกิน 50cm) แล้วจะเสียสายตารึเปล่า

OverclockZone Member Pragob's Avatar
    หลังวัง คนแก่ ทีชอบเล่นเกมส์

BenQ FP93GX โดยรวมดีครับ
    มุมมองของจอเป็นเรื่องปกติครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ชอบ LCD มากกว่าคับ

ชอบเอานิ้วไปจิ้ม

ฉวยดี 555

OverclockZone Member dijinn's Avatar

อืมผมก็LG เหมือนกันนะไม่มีปัญที่แบบประมาณนิ้วจิ้มแล้วสีเปลี่ยนนะ
    (แต่ปกติก็ไม่จิ้มอยู่แล้ว) ผมว่ารวมๆ มัน Ok นะ ประหยัดไฟ
    ถนอมสายตามากกว่า แต่ใจผมเองอยากติดอยู่เพียงเรื่องเดียว
    นั่นคือก็คือ สีที่ออกมาถ้าเป็นสีเนื้อ (ผมหมายถึงผิวคน)
    มันดูไม่ค่อยสวยอ่ะ

ของผมเสียเนื้อคนปกติอ่ะครับ แต่ถ้าเอามือจิ้มจอจะเปนสีม่วง

ลองจิ้มแล้วดูตรงปลายนิ้วครับ จะเปนสีม่วงเท่านิ้วที่เราจิ้มแหละครับ ต้องมองเอียงๆ

OverclockZone Member IBUG's Avatar

อยากทราบว่า รุ่นไหนมันทนๆถึกๆง่ะ 19 นิ้ว wide screen+DVI ศูนย์ประกันไม่งี่เง่าด้วยอ่ะคับ

แนะนำหน่อยจิคับ กะลังจะซื้อแต่ตัดสินใจไม่ถูก

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Zool View Post
    เป็นปกติของจอที่ใช้ Panel แบบ TN
    ครับ ไม่งั้นจอที่ขนาดเดียวกันแต่ราคาแพงกว่าเพราะใช้ Panel
    คนละชนิดคงขายไม่ออก
    ป.ล. แต่อย่าซื้อ Asus นะครับ แพงเกินประสิทธิภาพ
    แหงะ เกี่ยวกันไหมหว่า
    ไม่จริงเลยของ Asus คุณภาพจริง ๆ หรือจะเอาคุณภาพเหมือนกัน ก็ไปดูของ Viewsonic
    เราใช้ Asus PW191 อยู่ จอปรับ Pivot เป็นแนวตั้งได้ ดูตามลายเซ็นเลย

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ใช้จอ LCD แล้วเหลือพื้นที่บนโต๊ะเยอะดีครับ

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member man10u's Avatar

ใช้ Acer AL1916W ครับแต่ไม่รู้ควรจะตั้งยังงัยดี ตอนนี้ตั้งไว้ที่ 1280 x 960 ดีป่าวคับ แต่ตัวหนังสือไม่ค่อยชัดหรือว่าอาจเพราะผมยังไม่ชินตารึป่าว
    ปรับใช้เป็น mode : text คับ
    Last edited by man10u; 25 Jan 2007 at 01:49:59.

Mac Addict User tassapon's Avatar

ปรับให้สุดไปเลยครับ จะได้ภาพที่คมชัดที่สุดครับ

OverclockZone Member yoshiki2006's Avatar

ไม่มีตังซื้อคับ เอาตังไปกะอย่างอื่นหมด หุหุ

รู้สึกจอผมจะด้วยกว่าอย่างอื่นเลย เหอๆ

HANSOL 17" จอไม่แบนซะด้วย แต่สีสันบาดใจ คมมาก เลยไม่กล้าเปลี่ยนเป็น LCD

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ผมใช้LCD มาตั้งนาน ไม่เคยคิดแม้แต่จะเช็ด

แตี่ที่แน่ๆ จอ samsung ผิวจอมันแข็งกว่า จอกระจกของ NB Acer เยอะเลย

ว่าจะกลับไปใช้ Samsung 955DF 19นิ้ว ตัวเดิม 1600*1200 สะใจ

เหตุผลหลัก คือ จะเอาปากกาเคมี ไป จุด กลางจอ ไว้เป็นเป้าเล็ง rifel เดินลุย ใน CS - -*
    Last edited by battlecruiser; 25 Jan 2007 at 10:25:10.

OverclockZone Member hikky's Avatar

LCD จะชัดที่สุดที่ resolution เดียว ที่กว้าง-ยาวเท่ากับจำนวนเม็ด pixel ซึ่งก็คือสูงสุดของจอ

OverclockZone Member Thecnic_anrock's Avatar

ชอบ LCD บาง เบา สวยดี

OverclockZone Member Devil2006's Avatar

Quote Originally Posted by IBUG View Post
    อยากทราบว่า รุ่นไหนมันทนๆถึกๆง่ะ 19 นิ้ว wide screen+DVI ศูนย์ประกันไม่งี่เง่าด้วยอ่ะคับ

แนะนำหน่อยจิคับ กะลังจะซื้อแต่ตัดสินใจไม่ถูก

ViewSonic

Samsung

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks