Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม :: การทำเคสเองด้วยอคริลิก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม :: การทำเคสเองด้วยอคริลิก

อาจจะหลายคำถามหน่อยนะครับ ช่วยๆกันตอบหน่อยนะ

คือ จุดประสงค์ อยากทำเคสเอง อยากให้มันบางๆ วาง 5.25 เป็นแนวตั้ง ให้เคสบาง อะไรประมาณนี้น่ะครับ

1. แผ่นอคริลิกซื้อที่ไหนได้บ้าง คนที่เคยซื้อมาแล้วราคาแผ่นละเท่าไร แผ่นที่ได้มากว้างยาวหน้าเท่าไร

2. แล้วก็ด้านหลังอ่ะครับ ที่เป็นช่อง PCI มันจะมีที่ยึดน๊อตอ่ะ หักมุมอยู่ ตรงนั้นทำยังไง (คงนึกภาพออกนะครับ ที่มันจะงอเป็นมุมฉากไว้ยึดน๊อตติดนึง)

3. ระหว่างแผ่นต่อแผ่นใช้อะไรยึด อย่างเช่น ด้านบนกับด้านหน้า ด้านหน้ากะด้านล่าง ไรเงี่ย ใช้อะไรยึด

4. น๊อตทองเหลืองที่รองเมนบอร์ด ที่มันเป็น 6 เหลี่ยม ที่ฝา ตรงนั้นใช้สว่านเจาะก่อนรึเปล่า หรือว่ายึดไปเลย ไม่ต้องใช้น๊อตทองเหลือง6เหลี่ยม

5. สุดท้ายละ ใช้อะไรตัดให้มันขาดออกจากกันแบบเนียนๆ แต่ผมไม่มีเลื่อยไฟฟ้า จะใช้เลื่อยฉลุงานช่างไม้ธรรมดาได้มั้ย

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ไม่มีคนตอบก็ไม่เป็นไรครับ เป็นความงงของผมต่อไป อิอิ

ผมว่า ลองไปดู เคสใส ที่เขา วางขายก็ได้นะครับ มันอาจจะพอเป็นแนวทางได้นะครับ

Comment

ผมใช่เลื่อยฉลุคับ ราคาอะคลีลิคผมซื้อแผ่นใหญ่เกือบพันอ่ะ ลองไปดูที่ร้านทำป้ายโฆษณาอาจจะมีขายแผ่นเล็ก ๆ ให้เค้าตัดให้เลยก็ได้คับ ถ้าจะเจาะก็ใช้สว่านนี่แหละคับค่อย ๆ จิ้มนะคับระวังแตก

Comment

http://www.tkcom99.com/case4.htm

Comment

วาง 5.25 เป็นแนวตั้ง ???
          คุณจะวางอะไรเหรอ ผมละหาเคสนอนจะแย่ (จะใส่ซิ้งเทพได้อย่างสบายใจ) จะเอาเคสตั้งมานอนก็ได้ แต่กลัว ไดร์ DVD-RW กับพวก HD จะพัง เวลาที่มันตั้ง
          ปล. มีใครเจอเคสนอนที่ถูกกว่านี้ บอกกันมั้งน้า
          http://thaiheatsink.com/cart/detail.asp?id=416

Comment

คือ จุดประสงค์ อยากทำเคสเอง อยากให้มันบางๆ วาง 5.25 เป็นแนวตั้ง ให้เคสบาง อะไรประมาณนี้น่ะครับ

อคิลิกถ้าบางมากๆมันจะอ่อนไม่สามารถเอามาใช้ทำเคสได้ หรือถ้าทำได้คุณก็ไม่ต้องยกไปใหนเพราะไม่งั้นมันจะแตกเอา

1. แผ่นอคริลิกซื้อที่ไหนได้บ้าง คนที่เคยซื้อมาแล้วราคาแผ่นละเท่าไร แผ่นที่ได้มากว้างยาวหน้าเท่าไร

ราคาเท่าไหร่นั้น บอกได้เลยครับว่าหลายตัง แต่จะเท่าไหร่นั้น ก็ขึ้นอยู่กับความหน้าอีกที แผ่นที่ได้เท่าที่เคยซื้อแผ่นใหญ่สุดจะอยู่ที่ 2 x 4 เมตร

2. แล้วก็ด้านหลังอ่ะครับ ที่เป็นช่อง PCI มันจะมีที่ยึดน๊อตอ่ะ หักมุมอยู่ ตรงนั้นทำยังไง (คงนึกภาพออกนะครับ ที่มันจะงอเป็นมุมฉากไว้ยึดน๊อตติดนึง)

การงอแผ่นอคิลิกนั้นจากรูปที่แนบมารูปที่ 1 ส่วนที่เป็นสีแดงคือไม้เนื่องจากมีนไม่เปลี่ยนแปลงรูปร่างเมื่อได้รับความร้อน ก็จัดการเอาไม้อันเล็กๆ มานีบแผ่นอคิลิกไว้ แล้วใช้เครื่องเป่าลมร้อน เป่าลงไปที่อคิลิกตรงในวงกลมสีเขียวในรูป แล้วดันตามลูกศรสีเขียว ไม่ควรใช้ไฟแผาเพราะมันจะดำไม่สวย เมื่อดัตเสร็จแล้วให้เอาไม้เล็กอีกอันมานีบไว้จนกว่ามันจะเย็นตามรูปที่ 2 ถ้าแถวๆบ้านมีร้านทำกรอบพระพลาสติก ลองไปดูได้เค้าใช้วิธีนี้แหละ

3. ระหว่างแผ่นต่อแผ่นใช้อะไรยึด อย่างเช่น ด้านบนกับด้านหน้า ด้านหน้ากะด้านล่าง ไรเงี่ย ใช้อะไรยึด

ง่ายที่สุดคือใช้น๊อตไม่ต้องยุ่งยากอะไร

4. น๊อตทองเหลืองที่รองเมนบอร์ด ที่มันเป็น 6 เหลี่ยม ที่ฝา ตรงนั้นใช้สว่านเจาะก่อนรึเปล่า หรือว่ายึดไปเลย ไม่ต้องใช้น๊อตทองเหลือง6เหลี่ยม

ต้องรองน็อตก่อน

5. สุดท้ายละ ใช้อะไรตัดให้มันขาดออกจากกันแบบเนียนๆ แต่ผมไม่มีเลื่อยไฟฟ้า จะใช้เลื่อยฉลุงานช่างไม้ธรรมดาได้มั้ย

ได้ครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ไม่มีคนตอบก็ไม่เป็นไรครับ เป็นความงงของผมต่อไป อิอิ

Comment

แอบมาอ่านนะจ๊ะ ไปทามงานแย้ววววววววว

Comment

ขอบคุณมากครับคุณ benz

เครื่องเป่าลมร้อนนี่แบบไหนคับ ไดเหรอคับ - -"

Comment

วาง 5.25 เป็นแนวตั้ง ???
                  คุณจะวางอะไรเหรอ ผมละหาเคสนอนจะแย่ (จะใส่ซิ้งเทพได้อย่างสบายใจ) จะเอาเคสตั้งมานอนก็ได้ แต่กลัว ไดร์ DVD-RW กับพวก HD จะพัง เวลาที่มันตั้ง

อ่า แล้วพวกเคสเล็กบางรุ่นที่ขายๆกันมันก้อเห็นวางแนวตั้ง เค้าไม่คิดว่ามันจะทำให้ HDD พังบ้างเหรอครับ เคยเห็นของ deluxe วาง 5.25 แนวตั้งก็มี

Comment

เรื่อง HD ตั้งนี่ ไม่แน่ใจว่าจะทำให้พังเร็วรึปล่าว แต่ CD-ROM ตั้งเนี่ย ได้ยินมาว่าพังเร็วครับ
                    มีใครจะยืนยันให้ได้ปล่าวหนอ

Comment

สมาชิกใหม่ ช่วยตอบเท่าที่ทราบนะครับ

เคสใสทำเองถูกใจกว่า และออกแบบแปลกๆ ไม่ซ้ำใครได้ แต่คุณต้องประณีตและอดทน
                      ถ้ามีเครื่องมือพร้อมก็สบาย

- วงเวียน 22 กรกฏา มีขายเยอะ

- ถ้ามีเครื่องมือพับก็ง่าย แต่ถ้าไม่มีก็ตัดขนาด 1.5 cm แล้วออกแบบตามใจชอบ

- ถ้าไม่ใช้น็อต มีน้ำยาประสาน ขายขวดละประมาณ 20 บาท ขวดขนาดขวดลิโพ แต่ตอนประสานต้องใจเย็นๆ พยายามอย่าให้เลอะ

-

- ผมแนะนำออกแบบก่อน แล้วให้ร้านเขาตัดให้ตามขนาด เพราะเราตัดเองจะไม่สวย ส่วนการเจาะก็ใช้เลื่อยฉลุได้ แต่เจาะเสร็จแล้วใช้กระดาษทรายแบบหยาบขัดก่อน แล้วตามด้วยแบบละเอียดสุด จนดูไม่มีเรียบแล้วขัดด้วยเครื่องขัด หรือจะเอาสว่านมาประยุกต์ใช้ใส่ผ้าขัดแบบกลมๆ จะมี (เรียกไม่ถูก) คล้ายๆขี้ผึ้งช่วยขัด มีขายคลองถมเยอะแยะ ให้เงาวาว

เอาใจช่วยครับ
                      Last edited by ROJOZ; 30 Sep 2006, 15:26:22.

Comment

วงเวียน 22 ไปยังไงคับ - -" ไปจาก JJ อ่ะ หรือมอลล์บางกะปิก็ได้ ไปยังไง ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

เซียนจิงจิง

Comment

นั่งรถเม ไปลงอนุเสาวรีย์ ต่อสาย542

Comment

ทามแล้วเอามาโชว์บ้างน่ะคับ

Comment

Working...
                              X