Announcement

Collapse
No announcement yet.

็HDD 2 ลูกกกกกก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ็HDD 2 ลูกกกกกก

ทำไมทำยังไงมานก้อหาอีกลูกไม่เจออ่ะคับ

คือว่าเป็นเครื่องเพื่อน มี sata 1 ลูก กะ ide 1 ลูก

เครื่องมันเห็นแต่ตัว Sata อ่ะคับ แต่ใน bios นั้นเห็นทั้ง 2 ลูกเลย

เซทนู้นเซทนี่ยังไงก้อมองไม่เห็นลูก IDE ใครรู้ช่วยบอกทีนะงับ

น่าจะเป็นที่ตัว jumper นะครับ ลองถอดที่อยู่ cd-rom ออกดูเผื่อได้

Comment

HDD IDE ได้พ่วงสายกับ อะไรใว้รึปาว เซ๊ต Master / Slave
      ดูใน Disk Managemant เจอใหม ลอง Create / add / format นะ

Comment

ตอนต่อทีแรกเข้าวินโดว์มามันฟ้องว่าเจอฮาร์ดแวนะคับ แต่พอเข้ามายคอมไปแต่ไม่ยักกะเห็น HDD
        ผมเอาตัว sata ตั้งเป็นมาสเตอร์อ่ะคับ ตัว Ide ตั้งเป็นสลาฟก้อยังไม่เห็นอยู่ดี ง้ง งง
        ส่วนสายต่อกะ Cd ถอดออกนะงับ

Comment

ดันคับ อึ๊บๆ

Comment

ในไบออส มันมีโหมด SATA ให้เลือก 2 อย่างครับ คือ RAID กับ IDE

ถ้าต่อแบบธรรมดาก็เลือก IDE
            ถ้าต้องการต่อแบบ RAID ก็เลือก RAID

เพราะฉะนั้นไม่แปลกหรอกที่ใบออส มองเห็นเป็น IDE

Comment

ถ้าใน bios เห็น ก็โอ แล้วครับ และถ้าเข้า windows แล้ว Found new Hardware ก็โอ เข้าไปใหญ่ แต่เข้า my computer แล้วไม่เห็นใช่มั้ยครับ
              ปัญหาอยู่ที่ คุณ สร้าง partition หรือยัง ลองคลิกขวาที่ my computer ที่หน้า Desktop แล้วเลือก manage แล้วเลือกที่ Disk Management ครับ สร้าง Parttition ได้ที่ตรงนี้เลยครับ เห็นแน่นอน

Comment

ของผมเอาฮาร์ดิสกล้องวงจรปิดมาเสียบ อาการแบบเดียวกันเลยครับ เห็นทุกที่แต่ไม่เห็นใน my com
                Last edited by Mercury; 7 Oct 2008, 16:54:47.

Comment

ผมเคยเป็ฯครับ แต่ของผมเกิดจาก psu จ่ายไฟไม่พออ่ะครับ พอเปลี่ยนแล้วเห็นครบเลย

Comment

ูููู^^

^

เทเลทับบี้น่ารักจัง คิคิ

Comment

ูููู^^

^

เทเลทับบี้น่ารักจัง คิคิ

Comment

Working...
                      X