Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีล้างหัวพ่นหมึกตันอย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีล้างหัวพ่นหมึกตันอย่างไรบ้างครับ

คือแบบว่า เครื่องปริ้น EPSON ของผมไม่ได้ใช้นานจัด (ใช้ตลับใส หมึกเติม)
    ทีนี้พอจะมาใช้ เหมือนหมึกมันตัน ก็เลยสั่งCleanหัว ทั้งใช้ซอพแวร์ของวินโดวส์
    และซอพแวร์ที่หาดาวโหลดมา(ฟังก์ชั่น Deep Clean) ก็ยังไม่หายครับ
    Clean เป็นสิบรอบเลย อาการเหมือนออกทุกสีครับ แต่สีเพี้ยนๆ เป็นเส้นๆ
    คล้ายๆหัวยังตันอยู่ ใครมีวิธีล้างหัวมั่งครับ ขี้เกียจยกไปร้านง่ะ รถก็ไม่มี ร้านก็ไกล

มันมีน้ำยาล้างหัวนะ ขวดใสๆ แต่ไม่รู้ว่าใช้ยังไง ซื้อหมึกมันแถมมา

ผมใช้ CX3700ติดแท๊งค์ สองปีกว่าละ ยังดีอยู่เลยนะ
    พิมพ์บ่อยๆ สบายหายห่วง...

Comment

ลองแช่ในน้ำร้อนดูดิ

Comment

เข้าเรื่องเลยครับ
        เตรียม
        -น้ำยาล้างหัวพิมพ์
        -หลอดฉีดยา 10 cc พร้อมทะลวงปากให้ใหญ่ขึ้นพอที่จะสวมที่เดือยหัวพิมพ์ได้ (ใช้ไขควงลนไฟ)

ลุยกันเลย
        1 ถอดตลับออกมามาจากเครื่องพิมพ์
        2 มองลงไปที่หัวพิมพ์จะเห็นเดือยหรือท่อลำเลียงหมึกที่เป็นเดือยๆยิ่นขึ้นมาจากพื้น
        3 เอาหลอดฉีดยาดูดน้ำยาเข้ามา 1-2 cc
        4 เอาหลอดฉีดยาไปสวมไว้ที่เดือยสีที่ตัน
        5 กดหลอดลงช้าๆ (ห้ามกดแรงเด็ดขาด) กดให้เกือบหมดหลอดเหลือไว้ประมาณ 3-4 mm เพื่อหล่อไว้ในหลอดฉีดยานิดหน่อย
        6 ทิ้งไว้สัก 2-3 ชม ถ้าไม่ตันมาก แต่ถ้าตันมาเป็นปีๆ ทั้งไว้เลย 12 ชม.
        7 เสร็จแล้วดึงหลอดฉีดยาขึ้นให้สุด คราวนี้ตะกอนและหมึกที่ค้างอยู่ด้านในจะละลายออกมาพร้อมน้ำยา
        8 ใส่ตลับเข้าเครื่องเหมือนเดิม
        9 สั่งล้างหัวพิมพ์ 2-3 ครั้งติดกัน
        10 ทิ้งเครื่องไว้ สักครู่แล้วลอง test print ครับ

ลองดูครับตามร้านเค้าใช้วิธีนี้กันเยอะแต่คิดค่าล้างค่อนข้างสูง

หวังว่าผมคงไม่บอกมากเกินไปนะอิอิอิ

คำเตือน ถ้ากรณีน้ำยาหรือหมึกหกลงไปที่หัวพิมพ์ (ส่วนที่ไม่เกี่ยวกับเดือย)ต้องเอากระดาษเช็ดชู่ทำความสะอาดด้านในก่อน ห้ามเปิดเครื่องเด็ดขาด ต้องรอให้แห้ง ไม่งั้นหัวพิมพ์จะลัดวงจร แล้วมันจะพิมพ์ออกมาเป็นแผ่นขาวๆ เรียกกันว่าบอร์ดตัด อย่างนี้เปลี่ยนหัวพิมพ์อย่างเดียวนะจ๊ะ
        Last edited by master_tank; 10 Oct 2008, 12:33:38.

Comment

โอ รู้ด้วยคน

Comment

เข้ามารู้ด้วยอีกคนครับ ขอบคุณท่าน master tank มากครับ ว่าแต่ร้านท่านอยุ่แถวใหนครับ พันทิพย์ หรือที่ใหนครับ เผื่อวันหลังจะไปอุดหนุน .....................ผมชอบอุดหนุนคนดี มีน้ำใจกับเพื่อนๆ ครับ

Comment

เทพ ๆ

Comment

โอ้ว มา เนียน

Comment

Originally posted by borneo View Post
                  เข้ามารู้ด้วยอีกคนครับ ขอบคุณท่าน master tank มากครับ ว่าแต่ร้านท่านอยุ่แถวใหนครับ พันทิพย์ หรือที่ใหนครับ เผื่อวันหลังจะไปอุดหนุน .....................ผมชอบอุดหนุนคนดี มีน้ำใจกับเพื่อนๆ ครับ
                  อยู่เลียบทางด่วนรามอินทราครับ สนในรุ่นไหนอยู่พีน้อง

Comment

Originally posted by borneo View Post
                    อยู่เลียบทางด่วนรามอินทราครับ สนในรุ่นไหนอยู่พีน้อง

Comment

ผมอยู่ SC PARK ไปยังไงครับ ร้านเป็นยังไง

Comment

แช่หัวพิมพ์ ด้วยแอลกอฮอล ทิ้งไว้2วัน ถ้ามีเครื่องultra sonic ก็วอร์มสัก30นาที ทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วไปลองล้างหัวพิมพ์ดู

คำเตือน:หากไม่ได้ติดแท็ง ไม่ควรล้างบ่อยๆ เดี๋ยวหมึกท่านจะหมดเอา

Comment

ว่าแต่ ไอ้เจ้าน้ำยาล้างหัวนี่มันหาซื้อที่ไหนได้ครับ
                          ราคาประมาณเท่าไหร่

Comment

แช่น้ำยาในเครื่อง อุ่นตร้าโซนิค เลยครับ ออกแน่

อมร มีขายครับ เครื่องเดียวนี้ถูก

Comment

เครื่องอัลตราโซนิค นี่มันลักษณะเป็นยังไง
                              เอาไว้ทำอะไรได้บ้างครับ

Comment

Working...
                              X