Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาดู P5Q-PRO อุณหภูมิเอ๋อๆ กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาดู P5Q-PRO อุณหภูมิเอ๋อๆ กันครับ

ตามหัวข้อเลยครับ ดูแล้วพิจารณาว่ามันเป็นที่เซ็นเซอร์เอ๋อเองหรือเมนบอร์ดมีปัญหา

สเป็กตามลายเซ็นต์ มาแบบงงๆ ครับ

เห่อๆ..

Comment

P5Q-Eผมก็เคยเป็นนะอาการนี้ ซื้อมาใหม่ๆไบออสตัวเดิมมันเย็นเวอร์เลยจัดการแฟลชใหม่
      หลังจากแฟลชไบออสเข้าไปใหม่เวอร์ชั่น(จำไม่ได้แหะ)ก็อาการเดียวกะท่านเลย
      ผมเลยจัดการแฟลชอีกครั้งเป็นเวอร์ชั่น1306ก็กลับมาปกติเหมือนเดิม

Comment

ลืมบอกไปครับว่าไบออสตอนนี้ก็แฟลชเรียบร้อยแล้วเป็น 1306 เหมือนกัน

Comment

ขอแก้ข่าวหน่อยตอนที่โพสครั้งแรกอยู่ที่ทำงาน
          เพิ่งกลับมาถึงบ้าน มาเปิดดูcpu-zอ่าวตอนนี้ใช้ไบออสเวอร์ชั่น1201นิหว่า โหลด1306มาแล้วแต่ลืมแฟลช

แต่เห็นของท่านตอนนี้ละ ใช้ตัวนี้ต่อไปดีกว่า ระงับโครงการแฟลชไบออสไว้ก่อน

เมื่อก่อนก็เคยเอ๋อแบบนี้

Last edited by บ้าคอม; 8 Oct 2008, 00:47:59.

Comment

P5Q-E ของผมก็เฟลชมาเป็น 1306 ไม่รู้ว่าอุณหภูมิที่เห็นใน PC Probe II นั้นมันเชื่อถือได้แค่ไหน ของผมหลังจากเฟลชแล้ว อุณหภูมิลงมาเยอะเลย (เทียบกับ real temp และ core temp)

Comment

real temp และ core tempมันใช้เซ็นเซฮร์ของcpuโดยตรงครับท่านดังนั้นอุณหภูมิจะร้อนกว่าprobeที่ใช้เซ็นเซอร์บนเมนบอร์ดวัดครับ

แต่บางทีโปรแกรมที่แถมมามันก็เย็นเวอร์ อย่างผมเมื่อก่อนใช้120U ex Idle28งี้ทั้งๆที่อุณหภูมิในบ้าน30แถมไม่ได้ติดแอร์ด้วย

Comment

ผมเองก็เคยเป็นเหมือนกัน แต่เป็น บอร์ดรุ่นp5k-epu ล่อเอามึนไปเลย เด่วจนติดลบ เด่วร้อนจนน่าจะทอดไข่ได้ เช็คไปเช็คมา ลองอับเดตโปรแกรมเช็คอุณหภูมิใหม่ ทีนี้อุณหภูมิเป็นปกติเลย ไม่มีเพี้ยนอีกต่อมาครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ จะได้กระจ่างเสียทีว่าอะไรมันวัดความร้อนตรงไหน ขอบคุณอีกครั้งครับ (วันนี้ฉลาดขึ้นอีก 2 เซนต์)

Comment

Originally posted by บ้าคอม View Post
                    real temp และ core tempมันใช้เซ็นเซฮร์ของcpuโดยตรงครับท่านดังนั้นอุณหภูมิจะร้อนกว่าprobeที่ใช้เซ็นเซอร์บนเมนบอร์ดวัดครับ

แต่บางทีโปรแกรมที่แถมมามันก็เย็นเวอร์ อย่างผมเมื่อก่อนใช้120U ex Idle28งี้ทั้งๆที่อุณหภูมิในบ้าน30แถมไม่ได้ติดแอร์ด้วย
                    เย็นดีจัง

Comment

Originally posted by missionman View Post
                      เย็นดีจัง
                      รูปนี้captureหลังจากเอาลงน้ำแล้วอ่ะท่าน

Comment

Working...
                      X