Announcement

Collapse
No announcement yet.

หัวต่อ Power ATX 24pin ต่อกับ PSU 20pin ได้เปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หัวต่อ Power ATX 24pin ต่อกับ PSU 20pin ได้เปล่าคับ

พอดีซื้อ m/b ใหม่ให้น้อง มาต่อกับ PSU เก่าที่ใช้มาหลายปีละ power m/b ATX ดันเป็น 24 pin นี่ซิ แต่จาก CPU มีแค่ 20 pin เลยไม่แน่ใจว่าต่อแล้วจะมีปัญหาไรหรือเปล่า
    ดูใน google ก็ได้มา 2 แนวทางครับ คือ

1. m/b Intel ปัจจุบันใช้ 24 pin จะต่อ 20 pin เข้าไปก็ได้ แต่จะทำให้ระบบไม่เสถียร

2. m/b atx สมัยนี้ จะมี 4 pin เพิ่มเข้ามาสำหรับเพิ่มไฟใฟ้กับ PCI-Ex ซึ่งถ้าไม่ได้ใช้ VGA เทพๆ ก็ไม่จำเป็น ต่อ 20 pin เข้าไปได้ใน 24pin ได้เลย 4 pin ว่างๆ ไว้เลย

เลยไม่แน่ใจจะเชื่อใครดี
    ใครมีประสพการณ์จริง มาช่วยหน่อยครับ

ปกติ ไม่เปนไรคับ แต่บางบอร์ด ก้จำเปนคับ ถ้าไม่ต่ออาจเกิดความเสียหายได้ ต้องดูเปน บอร์ดๆ ไปคับ

Comment

ปกติ ไม่เปนไรคับ แต่บางบอร์ด ก้จำเปนคับ ถ้าไม่ต่ออาจเกิดความเสียหายได้ ต้องดูเปน บอร์ดๆ ไปคับ บอร์ดยี่ห้อ / รุ่นอาไรหละคับ

Comment

Asus P5 xxx อะไรเนียหละ รุ่นเล็กอะครับ ( คาดว่าจะเป็นชิบเซ็ต EP31) ใส่กะ cpu core2 E7200

Comment

Working...
        X